toshiba no frost ไม่ค่อยเย็นแบบอาการเดิมๆครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 03:17:37 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: toshiba no frost ไม่ค่อยเย็นแบบอาการเดิมๆครับ  (อ่าน 2915 ครั้ง)
songkram
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 06:25:39 PM »

แผงคอยล์เป็นน้ำแข็งจนนานไปไม่เย็น  ตอนนี้ถอดเช็คอุปกรณ์ชุดละลายน้ำแข็งแล้วทุกอย่างใช้งานได้หมด มีน้ำเป็นเหงื่ออยู่ในไบเมนทัลอยู่นิดหน่อยแต่เทสต์กับน้ำแข็งแล้วตัดต่อปกติครับ ตอนนี้เลยลองเปลี่ยนTimerเสียบไว้  แต่ก็ยังไม่เข้าใจอยู่ดีว่าในเมื่อชุดทำละลายไม่เสียเวลาเป็นน้ำแข็งแล้วไบเมนทัลต่อให้ฮีตเตอร์ทำงานทำไมน้ำแข็งไม่ละลายแสดงว่าไฟไม่วิ่งเข้ามารอที่ชุดนี้สิครับ  แล้ว Timer นี่มันตั้งเวลาละลายน้ำแข็งไว้ที่กี่ ชม. ผมควรตรวจสอบอะไรเป็นลำดับต่อไป เพราะยังไล่วงจรไฟฟ้าหลังตู้ไม่เก่ง ไล่ไปไล่มางงเอง บอกวิธีไล่หรือวิธีมองภาพรวมด้วยครับ

TS147E
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน3

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 04:16:58 PM »

ผมเจอบ่อยครับที่อุปกรณ์ละลายน้ำแข็งทุกตัวตรวจเช็คแล้วไม่เสีย ปํญหาอยู่ที่ท่อระบายน้ำทิ้งตันครับ พอน้ำแข็งละลายแล้วมันไม่ใด้ใหลลงที่ท่อน้ำทิ้ง พอเครื่องเริ่มทำงานไม่นานน้ำที่ว่าก็เกิดแข็งตัวขึ้นอีกครับ(ไม่ทราบว่าเป็นปัญหาเดียวกับที่ผมเคยเจอใหม ถ้าไม่ใช่ก็ขอคำแนะนำจากอาจารย์ท่านอื่นต่อนะครับ Embarrassed
songkram
member
*

คะแนน4

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 11:15:38 AM »

มันมีน้ำเข้าไปขังในตัวตู้เลยครับทำให้วัสดุที่บุภายในตัวตู้บวมเป่ง ต้องเจาะออกด้านหลังเพราะไม่รู้ว่ามันไปตันตรงไหน นี่ลองเปลี่ยนtimerใหม่ไปแล้วแต่ 12 ชั่วโมงถึงจะตัดครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์