PANASONIC รุ่น TC-21PS20B รับสัญญาณภาพAVไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 10, 2024, 01:57:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: PANASONIC รุ่น TC-21PS20B รับสัญญาณภาพAVไม่ได้ครับ  (อ่าน 15283 ครั้ง)
bc-electronic
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:57:51 AM »

PANASONIC  รุ่น TC-21PS20B  รับสัญญาณภาพAVไม่ได้ครับ แท่นน่าจะ MX5นะคับ ไม่แน่ใจ จอแบนครับ
อาการ รับภาพทางAV ไม่ได้ ขึ้นจอสีฟ้า เสียง  เวลากด - + ดัง ตุ๊บๆ ตามจังหวะเร่ง  ภาพทาง TV รับได้ แต่เวลาเปลี่ยนช่องดังตุ๊บๆเหมือนกัน  ช่วงเปลี่ยนช่องภาพจะดับลงครึ่งนึ่งไม่มืด คือยังเห็นภาพอ่ะครับ  และเสียงเร่ง
หรือลดไม่ได้  แต่ดีดเพ ที่หน้าจอขึ้น -ลงได้  ภาพเป็นสั่นๆ  เลยอยากรู้ควรเช็คอะไรเป็นอันดับแรก  และอยากได้วงจรคับ  จะได้ง่ายขึ้นสำหรับมือใหม่อย่างผมคับ  ท่านใดมีวงจรหรือเคยซ่อมอาการนี้ช่วยหน่อยครับ 
ขอบคุณคับ Cheesy Sad

รับซ่อม TV สีทุ่กรุ่น  ทุ่กยี่ห้อ  เครื่องเสียง  รับติดตั้งจานดาวเทียม

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:40:46 AM »

ต่อ AV-IN แล้วลองต่อ AV-OUT ไปที่เครื่องอืนมีภาพมีเสียงหรือเปล่า หากว่าไม่มี
1.ให้เช็คไอซี SW ว่าเสียหรือเปล่า
2.ดูทางเดิน AV-IN ว่าทางเดินสัญญาณมีอะไรช๊อตหรือเปล่า
3.ลองลงแมมโมรี่ใหม่ดูครับ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
member
*

คะแนน3

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 11:52:51 AM »

ลองต่อAV OUT ดูแล้วครับ  TVได้ AV ไม่ออก เดียวจะลองเช็คดูสัญญาณทางเข้าอย่างที่พี่prom jantaphoบอกนะครับ  พี่ครับแล้ว IC สวิท รุ่นนี้ใช่อยู่ในจังเกิ้ลป่าวครับ  แล้วเราจะเช็คไงครับ  ช่วยสอนหน่อยครับ
และไม่มีวงจรอ่ะครับ  Cheesy

รับซ่อม TV สีทุ่กรุ่น  ทุ่กยี่ห้อ  เครื่องเสียง  รับติดตั้งจานดาวเทียม
member
*

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 01:06:26 PM »

ท่านใดมีวงจรรุ่นนี้ขอด้วยครับ  ไล่ไปไล่มาตาลายแล้วครับ  ลายวงจรเล็กมาก  แถมมีลายสีทับอีก  หลงทางครับ  ขนาดใช่แว่นส่องนะคับ  ตาลายครับ  กรุณาด้วยครับ

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 02:15:04 PM »

Lips Sealed

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 03:55:38 PM »

ตอนนี้มีภาพออกมาแล้วคับ  ต่อที่AV ด้านหน้า แต่ภาพเลื่อนเร็วครับ  เสียงไม่มี  ภาพเป็นเน๊กตีบ ลองป้อนสัญญาณเสียงเข้าICเสียง  ปกติดีครับ  แต่กดที่รีโมทดูภาพติดทั้งAV1-AV2 ทั้งที่ต่อAV1 เท่านั้น เสียงไม่มี  มีแต่เสียงดังตุ๊บๆเวลาเปลี่ยนภาครับ   ลองต่อ AV OUT มีภาพ เลื่อนช้ากว่าที่จอของมันเอง  เป็นเน๊กตีบเหมือนกัน
ไม่มีเสียง   TV มีภาพปกติดีครับ  แต่เสียงเบา เร่งหรือลดไม่ได้  และมีเสียงดังตุ๊บๆเวลากด  ลองเช็คที่วอลลุ่มDCขึ้นลงได้ครับ  ไปต่อไม่ถูก  ช่วยชี้แนะด้วยครับ   Cheesy Sad

member
*

คะแนน3

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2009, 10:53:31 AM »

เรียนถามพี่ถาวรครับว่า  IC เบอร์ที่อาจารย์ถาวรให้มาซื้อได้ที่ไหนครับ  เพราะแถวขอนแก่นสอบถามหลายร้านแล้วไม่มีครับ  และผมมีรูปมาให้ดูคับว่าตรงกับสาเหตุที่อาจารย์ให้มาป่าวครับ

member
*

คะแนน3

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:13:35 PM »

ผมเช็คไฟicที่อาจารย์ถาวรให้มาแล้วครับ  โวลท์ที่ไดคือ(เช๊คในวงจร)
ขา 1 = 0 v         7 = 0 v GND
    2 = 8 v        13 = 0 V
    3 = 8 v        14 = 9 V
    4 = 4 v
    5 = 4 v
 นอกนั้นไม่ได้ใช้งานครับ ถ้าลอยขา แล้ววัดดูไฟมาใกล้เคียงที่วงจรอาจารย์ถาวรให้คับ  คือ (ลอยขา)

ของอาจารย์ถาวร        ของผม
  1=4.5v               1= 4.2v
  2=4.5v               2= 3.8v
  3=4.5v               3= 6v
  4=1v                  4= 4v
  5=0.14v             5= 3.8v
  7=0v GND          7=0v GND
 13=8.95v            13=8v
 14=8.96v            14=9v
ผมใช้วิธีลอยวัดทีละขาครับ  อย่างนี้ไม่ทราบว่า ic เสียหรือป่าวครับ งง

ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 02:17:31 PM »

ทำไมไม่เปลี่ยนมันซะ แค่ ICสวิท 4066มันเยอะแยะไป

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน3

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2009, 12:48:15 PM »

อาจารย์ถาวรครับ  ตอนนี้ภาพปกติแล้ว  เปลี่ยนicสวิทใหม่   แต่ยังเหลือปัญหาเสียงบี้ครับ  ไม่มีวงจรไล่ครับ
รบกวนอีกรอบครับ  หรือท่านใดมีกรุณาด้วยครับ  ลูกค้าเร่งพอสมควร (ติดละคร)

member
*

คะแนน3

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2009, 08:14:08 PM »

ปิดงานแล้วครับ เปลี่ยนICสวิท 4066 เปลี่ยนTDA9859 จบแล้วครับ   ภาพเสียงปกติทั้งAV - TV
ส่งลูกค้าแล้วครับ  ขอบคุณทุกท่านที่อ่านครับ  และอาจารย์ทุกท่านครับ  Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์