เครื่องซักผ้าซัมซุงไฟเข้า แต่กดไม่ติด
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 03:50:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักผ้าซัมซุงไฟเข้า แต่กดไม่ติด  (อ่าน 23613 ครั้ง)
nattawut38
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 04:48:56 AM »

เป็นรุ่น sw90V2(2) แบบ auto ถังเดี่ยวฝาบน ขนาด 10กก.ครับ
อาการคือ กดปุ่ม ทุกปุ่ม ไม่ติด ไม่ตอบสนอง เช็คเบื้องต้นแล้วมีไฟเข้ามาที่boardครับ
ก่อนเกิดอาการนี้ ก้อซักตามปกติครับ เครื่องทำงานปกติ พอเสร็จ จะซักใหม่
ก้อกดปุ่ม ต่างๆไม่ติดเลยครับ กรุณาช่วยชี้แนะแนวทางตรวจซ่อมด้วยนะครับ ว่าควรเริ่มจากจุดใด
แล้วไล่ต่อไปจุดใด รอท่านผู้ชี้แนะครับผม lv!

jam81
member
*

คะแนน8

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:25:01 AM »

ถ้ามีไฟเข้าที่แผงแล้ว..แผงควบคุมน่าจะเสียแล้วครับ..ลองเช็กราคาแผงดูครับ..
ถ้าไม่แพงก็เปลื่ยนทั้งแผง  ถ้าจะลองซ่อมดู ก็เช็กสวิช..กด Power ดูครับ...ชุดจ่ายไฟบนแผง 
คริสตรอน ไอซีควบคุมตามลำดับ..

nattawut38
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 10:30:36 AM »

ขอบคูณครับ จะเริ่มไล่เช็ดดูครับ
KKAI
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2009, 12:05:52 PM »

ได้ผลเป็นยังไง ช่วยบอกเป็นความรู้ด้วยนะครับ ผมกำลังซ่อมรุ่นนี้อยู่พอดีกำลังมืดแปดด้านเหมือนกันอาการเดียวกันเลยครับ
kluay
Full Member
member
**

คะแนน115

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 10:14:57 AM »

ซัมซุงส่วนใหญ่ สวิทซ์ ชื่น         ซัมซุง    95 %  เปิดไม่ติดเกิดจาก สวิทย์  กด เสีย    เสียในลักษณะ ชื่น     ปกติ  ค.ต.ท.  ระหว่างขาทั้ง2  สวิทย์ ต้อง   10  M   ขึ้นไป  จึงจะทำงานได้    หากต่ำกว่านี้เปิดไม่ติด  แล้วตัวไหนชื่น
1     ปุ่ม สตาร์ท   กับ  โปรแกรม ชื่น  เปิดไม่ติด   ตัวใดตัวหนึ่งหรือทั้ง 2
2     ปุม ขันตอน   ชื่น  กด ขึ้น 01
3     ปุ่ม ระดับน้ำ   ชื่น  กดขึ้น 08
4     ปุม่ เดเลย์     ชื่น  กดขึ้น 88
nattawut38
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2009, 04:42:05 PM »

กลับมาแล้วครับ พอดีไป ต่างจังหวัด เลยลงมือไล่ต่อ เป็นที่ sw power ครับ กดติดบ้าง ไม่ติดบ้างเป็นบ้างครัง
( หลังจากกดไม่ติดเลย คงเป็นเพราะชื้นจริงๆครับ รื้อทิ้งไว้สอง สามวัน ) กลับมาลองกดๆดู ดันติดแฮะ แต่ต้องกด
ย้ำๆหน่อย เลยลองเอาไดร์เป่าผมค่อยๆเป่า ไล่ ความชื้นอีกนิด เสร็จแล้วประกอบกลับ ฟลุ๊คครับผม ใช้ได้ละ
ขอบคุณทุกท่านที่กรุณา ชี้แนะครับผม ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์