ตั้งค่า GPRS & MMS ใครว่ายาก [TricK]
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 02:47:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งค่า GPRS & MMS ใครว่ายาก [TricK]  (อ่าน 9010 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:06:55 PM »

ตั้งค่า GPRS & MMS ใครว่ายาก

สวัสดีครับ ท่านผู้อ่าน ฉบับนี้ก็คงจะเป็นฉบับแรกนะครับ ที่วางแผง ขอแนะนำกันก่อนนะครับ

สำหรับคอลัมน์นี้ก็จะเป็นส่วนของการใช้งานโทรศัพท์มือถือเพื่อโหลดภาพ, เสียง

และเทคนิคการใช้งานโทรศัพท์มือถือที่ควรจะทราบครับ แต่ก่อนอื่นควรจะทราบก่อนว่าจะโหลดภาพยังไง

โหลดผ่านอะไร ฉบับนี้จะมาชี้แจงแถลงไขให้ทราบครับ

ปัจจุบันโทรศัพท์มือถือบ้านเรานอกจากจะใช้ในการสื่อสารด้านเสียง (Voice) แล้วทางด้านข้อมูลข่าวสาร (Non-Voice)

ก็เห็นจะหลีกหนีไม่พ้นเช่นกัน แต่เท่าที่เห็นกัน และจะแนะนำในคอลัมน์นี้ก็คงจะเป็นทางด้านความบันเทิง

หรือทางด้านการปรับแต่งโทรศัพท์มือถือเสียส่วนใหญ่ครับ และการใช้งานในด้านนี้จำเป็นที่จะต้องดาวน์โหลดผ่านเครือข่าย

GPRS (General Packet Radio Service) ซึ่งจะต้องตั้งค่าการใช้งานให้ถูกต้องครับ และในฉบับนี้จะขอนำการตั้งค่า

GPRS และ การตั้งค่าข้อความ MMS (Multi Media Message Service) มาฝากกันครับ ซึ่งการตั้งค่าของแต่ละยี่ห้อ

จะมีเมนูแตกต่างกันออกไป แต่ค่า GPRS และ MMS ต่างๆ ที่ใช้ จะมีเหมือนกันทุกยี่ห้อครับทั้ง GPRS และ MMS

มาดูกันครับว่าค่าต่างๆ ของ GPRS นั้นมีอะไรบ้าง ซึ่งตอนนี้จะมีอยู่ทั้งหมด 3 ผู้ให้บริการ คือ AIS ซึ่งจะครอบคลุม GSM

Advance และ One-2-Call สำหรับ DTAC จะใช้ได้กับ DTAC แบบจดทะเบียนรายเดือน และ DPrompt

แบบเติมเงิน สุดท้ายเป็นของ Orange ซึ่งจะใช้ได้กับทั้ง Talk Plan และ Just Talk สำหรับการตั้งค่า GPRS

ให้เข้าไปที่เมนูในโทรศัพท์มือถือ แล้วเลือกเมนู Services หรือ อินเตอร์เน็ต แล้วเลือกการตั้งค่าครับ จากนั้นให้ใส่การตั้งค่า

ดังในตารางครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:09:35 PM »

ตารางที่ 1 แสดงการตั้งค่า GPRS และ CSD

จากตารางการตั้งค่า GPRS หากเทียบกับยี่ห้อโทรศัพท์มือถือของท่านผู้อ่านแล้ว ชื่อเมนูบางชื่ออาจจะไม่ตรงนัก

แต่ก็น่าจะใกล้เคียงกันครับ สำหรับค่าต่างๆ ในเมนูโทรศัพท์มือถือที่ไม่มีอยู่ในตาราง ก็ไม่ควรจะเข้าไปแก้ไขครับ

เพราะเป็นค่าตั้งต้นจากโรงงาน ส่วนหัวข้อ CSD ในตารางจะใช้ก็ต่อเมื่อในพื้นที่ที่ไม่มีสัญญาณ GPRS ครับ

โทรศัพท์มือถือจะเปลี่ยนมาใช้แบบ CSD โดยอัตโนมัติ ซึ่งตรงนี้ไม่จำเป็นต้องตั้งค่าก็ได้ครับ

การใช้งาน GPRS มีความสำคัญอย่างไร มีหลายๆ ท่านคงจะสงสัยใช่ไหมครับ การใช้งาน GPRS

จะเป็นการเชื่อมต่อโทรศัพท์มือถือเข้ากับอินเตอร์เน็ต เพื่อเข้าไปดูข่าวสาร หรือเข้าไปดาวน์โหลดภาพ wallpaper

หรือเสียงเรียกเข้าที่เป็น Polyphonic แต่หากโทรศัพท์มือถือรองรับการใช้งาน WWW แล้วล่ะก็ สามารถเข้าไปดู web site

ได้เลยครับมาดูในส่วนของการตั้งค่าข้อความ MMS กันบ้างครับ การส่งข้อความ MMS นั้น จะใช้ก็ต่อเมื่อต้องการแบ่งปัน

ภาพถ่ายที่เราถ่ายเก็บไว้ในโทรศัพท์มือถือ ไปให้เพื่อนๆ หรือคนรู้ใจครับ ซึ่งข้อความนี้จะสามารถแนบภาพถ่าย

เสียงที่อัดเก็บเอาไว้ในเครื่อง ภาพเคลื่อนไหวพร้อมเสียง และข้อความก็ได้ครับ แต่จะสามารถแนบไฟล์ได้สูงสุด 100 kB

แต่ผู้รับจะต้องมีโทรศัพท์มือถือที่รองรับข้อความแบบ MMS และต้องตั้งค่าให้ถูกต้องก่อนนะครับ จึงจะรับได้

โดยไปที่เมนูข้อความมัลติมีเดีย แล้วเลือกการตั้งค่า เสร็จแล้วมาดูค่าต่างๆ ของข้อความแบบ MMS กันครับ

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 08:10:52 PM »

ตารางที่ 2 แสดงการตั้งค่าข้อความ MMS

สำหรับการตั้งค่า GPRS และ MMS นั้น โดยส่วนใหญ่แล้วโทรศัพท์มือถือรุ่นใหม่ๆ จะมีการตั้งค่าจากโรงงานมาให้เลยครับ

เพียงแค่เลือกว่าจะใช้งานกับซิมการ์ดของผู้ให้บริการรายใด ไม่ต้องเข้าไปใส่การตั้งค่าดังตารางมาให้ สำหรับผู้ที่ยังไม่เคย

ใช้บริการ GPRS จะต้องโทรไปเปิดบริการที่ Call Center ของผู้ให้บริการที่คุณใช้อยู่ครับ ไม่เช่นนั้นแล้วหากตั้งค่าแต่ที่ตัว

เครื่อง ไม่โทรไปเปิดใช้บริการ จะไม่สามารถใช้งานได้ทั้ง GPRS และรับส่งข้อความ MMS ได้ เพราะว่าการรับส่งข้อความ

MMS จะต้องอาศัยการส่งข้อความผ่านเครือข่าย GPRS ครับ แต่หากว่าเครื่องของคุณต้องทำการรีเซ็ตการตั้งค่า หรือ

ถูกเพื่อนๆ หรือญาติๆ นำเครื่องไปกดเล่น แล้วเปลี่ยนการตั้งค่าดังกล่าวไป ตารางด้านบนนั้นก็อาจจะมีประโยชน์ต่อผู้อ่าน

ไม่มากก็น้อยครับ อย่างไรก็แล้วแต่ ในฉบับต่อไปจะมีขั้นตอนการดาวน์โหลดภาพ และเสียงผ่านการใช้งาน GPRS

มาให้ได้อ่านกันครับ

ขอขอบคุณ Mobile Magazine weekly ครับ

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:52:56 PM »

สมัยนี้เขามีระบบตั้งค่าอัตโนมัติแล้วครับน้องเอ๋ย  Tongue

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2331.0

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 10:59:23 PM »

สมัยนี้เขามีระบบตั้งค่าอัตโนมัติแล้วครับน้องเอ๋ย  Tongue

http://www.ubmthai.com/leksoundsmf3/index.php?topic=2331.0

อ้าว............................ Grin Grin Grin Grin

ขอบคุณมากครับ................. Cheesy Cheesy Cheesy

เขิญจังเลย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์