โอ่ละหนอรถไฟไทย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 01:40:41 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โอ่ละหนอรถไฟไทย  (อ่าน 3217 ครั้ง)
jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

jirote_99@hotmail.com
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:18:35 AM »

เมื่อคืนวานเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นทำให้ผมคิดอคติกับการรถไฟครับ เรื่องมันมีอยู่ว่าผมไปซื้อตั๋วรถไฟตอนบ่าย ได้ตั๋วเที่ยวประมาณตี2.23 นาที ราคาตั๋วก็แพงพอดู480บาท อต.-สามเสน อันนี้ก็ไม่ติดใจอะไรเพราะเข้าใจว่ามันเป็นรถด่วนพิเศษ ก็โอเค ซื้อตั๋วเสร็จถามคนขาย "แล้วรถจะช้าเหมือนครั้งที่แล้วป่าว" เพราะเคยช้ามาแล้วครั้งนึงเกือบชั่วโมงครึ่ง คนขายตั๋วก็บอก"อันนี้ก็ไม่แน่ใจ เพราะรถไฟยังไม่ออกจากต้นทางที่เชียงใหม่เลย" พอพูดจบคนขายก็เขียนเบอร์โทรของสถานีให้ เพื่อให้เรามั่นใจว่าอย่างไรก็โทรมาได้ถ้ารถมาช้ากว่าเวลา ผมก็มั่นใจก็เลยกลับบ้านไป พอถึงเวลาประมาณตี1.30 ผมโทรไปถามที่สถานีเกือบ 20 ครั้งไม่มีใครรับสายสักคน ผมก็เลยอาบน้ำแต่งตัวรีบไปขึ้นรถให้ทันเพราะระยะทางไกลพอสมควร พอไปถึงที่สถานีประมาณตี2กว่า รถยังไม่มา เหลือบมองไปเห็นที่ป้ายรถมาช้ากว่าเวลา 50 นาทีจาก02.23 เป็น 03.10  โห.........แล้วโทรมามันทำไมไม่รับโทรศัพท์ แย่จริงๆ เลยจะไปถามนายสถานีหรือคนขายตั๋วซะหน่อย พอเดินไป โห......ครั้งที่2 มันนอนหลับยาวบนเปลผ้าร่ม คลุ่มโปง เปิดแอร์ พัดลม สบายเลย มันไม่สนใจผู้โดยสารที่โทรมาซื้อตั๋ว เลื่อนการเดินทาง จองตั๋ว หรือจะติดต่อธุระเลยหรือไง  Angry Angry Angry แย่จริง ๆ ผมก็นั่งรอต่อไปยุงก็กัดฝนก็ตก เฮ้อนี่แหละการรถไฟแห่งประเทศไทย บริหารงานกี่ปีก็ขาดทุน ทุกปี ทำกันแบบนี้แล้วใครจะศรัทธา จนถึงเวลา03.10รถก็ยังไม่มา หมอนั่นก็หลับ เหมือนเดิม รอจนเกือบตี4 รถถึงมาและที่น่าเกลียดอีกก็คือไอ้คนที่ขายตั๋วมันก็ยังไม่ตื่นแทนที่มันจะประกาศว่ารถไปไหน ที่ไหนจะออกตอนไหน ไม่มีเงียบฉี่เลยปล่อยให้ผู้โดยสารไปขึ้นรถเองอะไรเองหมด ผมไม่สงสัยแล้วว่าทำไมรถไฟถึงเคยมีอุบัติเหตุชนท้ายกัน แบบนี้เอาเปรียบประชนเราจะร้องเรียนที่ไหนได้ครับ ถ้าท่านอยู่ต่างจังหวัดถ้าจะมาประชุมเรื่องสำคัญๆ  ตามที่ต่างๆ อย่าไปหวังพึ่งเลยครับรถไฟไทย อย่างน้อยต้องเดินทางก่อนประมาณ 1 วันครับ --------- Cry Cry Cry

prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 11:30:01 AM »

ต้องเห็นใจกันหน่อยครับมันเป็นเวลานอนของทุกๆท่านครับ  แต่ที่ท่านมีภาระอันต้องเดินทางในยามค่ำคืนมันก็เป็นอีกอย่างหนึ่งครับ
ใช่ว่าจะเดินอยู่แบบนี้ตลอด  ผมก้เคยใช้บริการของการรถไฟแต่ว่าก็ได้รับความสะดวกดีนิครับเรื่องของรถเสียเวลาเป็นเรื่องปกติ
แต่ในส่วนของพนักงานที่ทำหน้ารับโทรศัพท์หรือจำหน่ายต๋ว  ท่านก็รองเรียนไปเลยครับ  ถ้าให้ดีก็ถ่ายภาพการทำงานของเขาไว้ด้วยก็ดี
ส่งไปยังการรถไฟแห่งประเทศไทยเลย  น่าจะเห็นผลเร็วกว่า  หรือว่าส่งไปลงหนังสือพิมพ์  เพราะว่าปลาตายตัวเดียวในแข่ง  ทำให้เหม็นได้ทั้งแข่ง
 Grin   Angry   Cool   Lips Sealed   Kiss 

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

รักกันไว้เถิด เราเกิดร่วมแดนไทย

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2007, 12:55:35 PM »

ครับ ผมก็ต้องยกย่องผู้ที่ปฎิบัติหน้าที่ ที่ดีอยู่แล้วครับ  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
jirote999
วีไอพี
member

คะแนน22

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 11:40:46 AM »

ท่านใดที่ต้องการเดินทางโดยสารรถไฟ ช่วงนี้รถไฟบางเส้นทางหยุดเดินนะครับ เพราะว่าอะไรรู้หรือป่าว ตอบ..เพราะพนักงานลางานครับ เป็นคำตอบที่น่ากระตืบจริงๆ เปิดดูข่าวช่อง3 ตอนนี้มีผู้โดยสารตกค้างจำนวนมากครับ ทั้งสายใต้  Angry Angry Angryเหนือ อีสานครับ แปรรูปซะทีเถอะรถไฟไทย ความคิดผมนะครับ Sad
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2007, 04:24:21 PM »

เห็นว่าประท้วงกันทั่วทุกสาย  แล้วพวกเขาจะเอาอะไรกัน  บริการไม่ดี แถมมาทำอย่างนี้อีก  ประชาชนหันไปใช้บริการอย่างอื่นหมดแน่

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์