เครื่องซักฝ้า Candy รุ่น Eclypsa ไม่ปั่นแห้ง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 01:31:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องซักฝ้า Candy รุ่น Eclypsa ไม่ปั่นแห้ง  (อ่าน 3912 ครั้ง)
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 12:32:50 PM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกคำตอบอีกครั้ง ในกระทู้ที่แล้วของผมครับ

เครื่องยี่ห้อ Candy รุ่น Eclypsa เป็นเครื่องฝาหน้าครับ ปัญหาไม่เดรนน้ำหายไปแล้วครับ แต่ตอนนี้ยังติดปัญหาไม่ปั่นแห้งครับ ระบบอื่น ๆ ทำงานปกติทุกอย่าง มีการเทน้ำเข้า-ซัก-เทน้ำออก ตามปกติ แต่ตอนถึงเวลาปั่นแห้ง ไม่ยอมปั่น ไม่ว่าจะเป็นระหว่างการซัก หรือตอนจบการซักตอนสุดท้ายก็ตาม

ผมควรตรวจสอบตรงไหนบ้างครับ

** ถ้าเป็นที่มอเตอร์ จะตรวจสอบได้อย่างไร ถ้าถอดมอเตอร์ออกมาตรวจสอบ จะทราบได้อย่างไรว่าส่วนที่ปั่นแห้งยังทำงานได้หรือไม่
** ถ้ามอเตอร์เสีย ผมควรจะนำไปให้ร้านข้างนอกพันให้ใหม่ หรือควรจะสั่งซื้อมอเตอร์ใหม่ดีครับ ราคา-ระยะเวลา ต่างกันหรือไม่ อย่างไรครับ

ผมมีความรู้ด้านอิเลคทรอนิกส์นิดหน่อย รบกวนพี่พี่ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  Cheesy Cheesy Cheesy

don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2009, 01:31:48 AM »

โทษน่ะครับ  ในช่วงอาการตัวถ่ายน้ำไม่เดรนนี้เป็นเพราะอะไรครับ  เผื่อมันเกี่ยวโยงกัน

ตื่นๆๆๆๆ
ThaiCyclist
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2009, 01:59:32 AM »

ตอนที่น้ำไม่เดรน คาดว่าน่าจะเกี่ยวข้องกับ timer ครับ ซึ่งผมเองก็ยังไม่ได้ซ่อมอะไรเลย เพียงแต่เปิดฝา timer และเช็คขณะทำงานเท่านั้นเองครับ ลองไปลองมา มันก็เดรนน้ำเป็นปกติขึ้นมาครับ  ฉงน เลยยังไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่ครับ แต่ผมเคยต่อไฟตรงให้กับปั๊มเดรนน้ำนะครับ แต่มันก็ไม่ทำงาน แต่พอให้มันทำงานตามโปรแกรมซักของมันเอง กลับทำงาน สงสัยผมทำไม่เป็นแน่เลย (มือสมัครเล่นน่ะครับ) แต่ตอนนี้อยากทราบวิธีเช็คว่าทำไมถึงไม่ปั่นแห้งน่ะครับ ทั้ง ๆ ผมเองก็ได้ยินเสียง timer ทำงานตามปกติน่ะครับ  งง และอยากทราบว่า มอเตอร์มันเสียหรือเปล่าครับ ขอบคุณมากครับ
don ♥1,500
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน288

งานนี้..ลุยลูกเดียว

donrakna@hotmail.com
« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2009, 11:41:36 PM »

มอเตอร์ไม่น่าเสีย  แต่ไม่รู้ว่ามอเตอร์เป็นแบบไหน  ถ้าเป็นแบบมีแปรงถ่านก็รื้อมอเตอมาขัดแกนที่เป็นซี่ทองแดง(คล้ายๆกับมอเตอร์ของสว่าน  )
งั้นขอสรุปพอคล่าวๆแล้วกันน่ะ
1 ทามเมอร์เสีย
2 มอเตอร์สรก(ถ้าเป็นแบบมีแปรงถ่าน)
3 กดปุ่มโปรแกรมถนอมผ้าไว้(จะไม่มีการปั่นทุกขั้นตอน)
4 ถ้าไม่ปั่นแล้วมีน้ำค้างด้วยในเครื่อง  ให้สงสัยว่าระบบน้ำทิ้งมีปัญหา  ให้แก้เกี่ยวกับตัวถ่ายน้ำ  ขยะติด  มอเตอร์ถ่ายน้ำเสีย  หรืออะไรที่เกี่ยวข้องอะไรราวๆเนี่ยอาน่ะ  ก็เท่านี้ 
สุดท้ายถ้าไม่อยากปวดหัว และเสียเวลาก็ยกไปร้าน  เฮ้อไม่อยากบอกข้อสุดท้ายเลยเน๊าะ  เหอะๆๆ  เพราะการจะเป็นช่างก็ต้องผ่านเรื่องราวที่โครตจะปวดหัว(บางครั้งถึงกับตัวร้อน)มาแล้วทั้งน้านนนนนน  อิอิอิ wav!!

ตื่นๆๆๆๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์