Nokia 7610 เครื่องช้ามากตอนเปิดเครื่อง และลงโปรแกรม ฟังเพลงยังไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 10:53:18 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia 7610 เครื่องช้ามากตอนเปิดเครื่อง และลงโปรแกรม ฟังเพลงยังไงครับ  (อ่าน 7781 ครั้ง)
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 09:50:28 AM »

Nokia 7610  เครื่องช้ามากตอนเปิดเครื่อง และลงโปรแกรม ฟังเพลงจาก การ์ดรีดเดอร์ยังไงครับ  วาน อาจารย์ และพี่ๆน้องช่วยหน่อยครับขอบคุณครับ Sad

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 01:29:28 PM »

ไม่ทราบว่าใช้ท่านที่เคยส่งข้อความมาถามผมหรือเปล่า ผมตอบกลับไม่ได้เนื่องจากข้อความเต็ม
ถ้าใช่ก็ต้องขออภัยที่ไม่ได้ตอบกลับ(เพราะตอบกลับไม่ได้ Tongue)  หรือถ้าไม่ใช่ก็ต้องขออภัยด้วยเช่นกัน 

เป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่องหรือว่าเป็นตลอดเวลาครับที่ว่าเครื่องช้า
ปกติถ้าลงโปรแกรม AntyVirus ไว้ เวลาที่ปิดเปิดเครื่องใหม่
โปรแกรมมันจะทำงานทุกครั้ง มันจึงทำให้เครื่องดูเหมือนจะช้า เนื่องจากมันสแกนไวรัสอยู่
ท่านต้องรอให้โปรแกรมมันทำงานเสร็จก่อนถึงจะเข้าเมนูหรือทำอย่างอื่นได้

สาเหตุอื่นๆ ที่ทำให้เครื่องช้า อาจเป็นเพราะลงโปรแกรมเสริมมากจนเกินไป
หรือลงแล้วไม่ลบไฟล์โปรแกรมพวกนามสกุล *.sis หรือจาวา ออกจากเครื่อง
ทำให้เวลาโปรแกรม AntyVirus สแกนมันมักจะไปหยุดตรวจสอบพวกนามสกุลที่ว่านาน
แทนที่จะสแกนได้เร็วก็จะไปติดอยู่ตรงนั้น เมื่อลงโปรแกรมใดเสร็จแล้วให้ลบไฟล์ออกทุกครั้ง
หรือเครื่องอาจติดไวรัส ก็ต้องวิเคราะห์ไปทีละอย่าง ตอนนี้บอกได้แต่ภาพรวม

สำหรับการลงโปรแกรมต่างๆ เดี๋ยวผมส่งวิธีทำไปให้ทาง PM ละกันครับ
เรื่องมันยาวและหลายขั้นตอนขี้เกลียดพิมพ์  Tongue
prom jantapho
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน413

ทำดีเท่าที่ทำได้

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 03:22:01 PM »

ผมเคยเจอในโนเกียเหมือนกันแต่เป็นรุ่นอื่นให้ร้านทำให้ก็ยังช้าอยู่  เลยใช้วิธีการเว็ทค่าใหม่คือให้ไปเลือก
การตั้งค่าเดิม  มาจากโรงงาน  จะสามารถเปิดเครื่องได้เร็วครับ  ลองทำดูก่อน  แล้วค่อยกลับมาปรับแต่งรายละเอียดต่างๆ

สามารถติดต่อได้ที่ 0841987970
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 04:16:36 PM »

เครื่องช้าเฉพาะตอนเปิดเครื่องก่อนที่จะเข้าโลโก้ Nokia ครับหลังจากนั้นเครื่องจะทำงานปกติครับและผมก็ลองทำ ฮาร์ดรีเซท อย่างที่คุณ prom jantapho บอก ดูแล้วครับ ไม่มีผลการเปลี่ยนแปลงเลยครับ เหมือนเดิมครับ  ใช่ครับผมเป็นคนที่ส่งข้อความถามเองครับ แต่ไม่เป็นไรครับ คุณ TongTang    ผมต้องขอคุณด้วยครับที่ช่วยให้ความกระจ่างครับ ขอบคุณครับ ทั้งคุณ TongTang
และพี่ๆน้องๆ ชาวLeksound
                                                                        จากช่างสมัครเล่นที่ความรู้ยังน้อย  sakchai30
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 06:02:34 PM »

ที่ว่าทำฮาร์ดรีเซท  นี่ใช้คำสั่งไหนครับ ใช่ทำการ Format เครื่องหรือเปล่า
หรือเพียงแค่รีเซ็ตเครื่องธรรมดา 

อีกอย่างถ้าล้างเครื่องแล้ว (ทำ ฮาร์ดรีเซท *#7370#)  ให้ลองเอาแมมออก
แล้วเปิดเครื่องดูว่ายังเป็นหรือเปล่า  ถ้าไม่เป็นก็ให้ Format แมมดูครับ

ส่วนขั้นตอนการลงโปรแกรมเดี๋วกลับถึงบ้านจะส่งไปให้ครับ ตอนนี้ติดงานอยู่ 
SAKCHAI30
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2007, 10:54:14 AM »

ครับผมลอง ทำ ฮาร์ดรีเซท *#7370#)  แล้วเอา แมมออกดูแล้วครับ อาการยังช้าอยู่ครับเป็นเหมือนตอนใส่แมมเลย ช้าตอนเปิดเครื่องก่อนที่จะเข้าโลโก้ครับลองทำตามที่คุณ  TongTang  บอกดูแล้วครับ (เป็นเฉพาะตอนเปิดเครื่องหรือว่าเป็นตลอดเวลาครับที่ว่าเครื่องช้า
ปกติถ้าลงโปรแกรม AntyVirus ไว้ เวลาที่ปิดเปิดเครื่องใหม่
โปรแกรมมันจะทำงานทุกครั้ง มันจึงทำให้เครื่องดูเหมือนจะช้า เนื่องจากมันสแกนไวรัสอยู่
ท่านต้องรอให้โปรแกรมมันทำงานเสร็จก่อนถึงจะเข้าเมนูหรือทำอย่างอื่นได้)  โอเคแล้วครับ    ส่วนวิธีลงโปรแกรมได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ คุณ TongTang   และพี่ๆน้องๆLeksound ทุกท่านที่ช่วยให้คำแนะนำครับ
Ramainty
วีไอพี
member

คะแนน7

saweartkomeart@hotmail.com
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 10:22:24 AM »

การทำฮาร์ดรีเซท (*#7370#)  ที่สมบูรณ์ได้นั้น 1. เราต้อง deactivate โปรแกรมที่อ่านภาษาไทยก่อนแล้ว Restart  2.Remove โปรแกรมอ่านภาษาไทย
3. *#7370# เป็นอันสมบูรณ์
                     ** ที่สำคัญข้อมูล Contact ของเราหายด้วยนะครับ ต้อง Backup ก่อน **
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์