เครื่องส่งวิทยุชุมชนวัตต์ไม่เต็ม
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 03:09:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องส่งวิทยุชุมชนวัตต์ไม่เต็ม  (อ่าน 6924 ครั้ง)
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 12:28:00 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ ตามสเป็คของ พีเอ ออกได้ 175 w ที่ วัตต์ไดว์ 3 w แต่ตอนนี้ ได้แต่ 90 w เพิ่งยกบอร์ด พีเอไหม่ ครับ lv! lv!

kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 07:51:28 PM »

PA  เป็นแบบไหนละครับ   ชนิดมีทริมเมอร์ ปรับ  หรือไม่มี..... ถ้ามีคุณต้องปรับทริมเมอร์  ให้ได้ค่าสูงที่สุด และแมชท์เสาอากาศให้ลงที่สุด....อธิบายมากกว่านี้ไม่ได้เพราะไม่ได้เห็นวงจร หรือบอร์ด PCB
peera-500 ♥
วีไอพี
member

คะแนน116

ไม่ชอบคนโกง เอารัดเอาเปรียบ รักความยุติธรรม

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:18:21 AM »

นั่งเทียนก็ได้ครับอาจารย์  คนที่ตอบใช่ว่าจะถูกต้องเสมอ  อาจจะอาศัย ประสบการณ์เคยพบมา
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2009, 08:54:34 AM »

เช็ควัตต์ไดร์ฟให้ดีครับ เพราะบางทีวัดแล้วได้3วัตต์แต่เป็นฮาร์มอนิคมาผสมครับ  HAPPY2!!

แต่ถ้าไม่มีปัญหาจุดนั้นก็ให้เช็ค ปรับทริมเมอร์  ให้ได้ค่าสูงที่สุด และแมชท์เสาอากาศให้ลงที่สุด แบบที่คุณkpkpแนะนำมาครับ  ping!
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2009, 11:40:47 AM »

บร์อดรุ่นนนี้เลยครับ  น่าจะเกิดจากฮาโมนิคก็ได้ครับ แล้วจะแก้ยังไงครับ ping! ping! cry2!! cry2!!
kpkp
Full Member
member
**

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 10:23:34 AM »

input ที่จะเข้า PA  ได้วัตต์ที่มันต้องการหรือไม่  และไฟที่เลี้ยง PA  ได้เท่าที่บอร์ดกำหนดไว้หรือไม่  รวมทั้งกระแสไฟด้วย  เช่น บอร์ดของ PA  ต้องการไฟ 48 V  10Amp  และ RF INPUT ต้องการ 5 วัตต์   คุณก็ต้องเช็คภาค Driver ตัวที่จะนำมาต่อภาค PA  ละว่า  มันออกมาถึงหรือไม่....
      อีกอย่าง เรื่องสายอากาศมันก็มีปัญหาเหมือนกันครับ  บางครั้งมันสูญเสียสัญญาณในสาย    ยังไงก็ลองต่อกับ SWR  วัดวัตต์ดูว่ามันออกเท่าไหร่ โดยต่อดัมมี่โหลดแทนเสาอากาศก่อน
HS4QPH
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 12:02:36 PM »

เศร้าจัง เศร้าจังวัตตไดว์  3 w แรงดัน 48 v ครับ swr 1:1.5 ทุกอย่างน่าจะได้ครับ แต่ทำไมยังไม่ออก wav!!
bird
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:15:17 AM »

สายอากาศ กับ PA ไม่แมทกัน ครับอาการนี้ ... ใช้สายอากศชนิดไหน...ที่ความสูงเท่าไหร่  บอกได้ไหม ...แต่ที่ผมเคยติดตั้ง  เบอร์ BLF 177  ได้ 130 W - 150 W

winate1970
member
*

คะแนน7

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2010, 11:53:44 AM »

เศร้าจัง เศร้าจังวัตตไดว์  3 w แรงดัน 48 v ครับ swr 1:1.5 ทุกอย่างน่าจะได้ครับ แต่ทำไมยังไม่ออก wav!!
ไม่รู้ว่าลองวัดกับโหลดอะไรครับที่ว่า1:1.5 ยะงไงไงให้ทดสอบที่ดัมมี่โหลดก่อนครับว่าได้กำลังกี่วัตต์กระแสกี่แอมป์ ค่า SWR จะต้องแทบไม่ขึ้นเลยครับถ้าเครื่องดี ( ปกติ 150วัตต์ 5A 48V)  เสร็จแล้วค่อยต่อกับสายอากาศจริงที่จะใช้งานครับ ถ้าวัดได้วัตต์ต่ำกว่ามากแผงอากาศไม่ MATH ครับ ไม่ได้ที่ 50 โอห์ม และที่ความถี่ใช้งาน ลองตรวจเช็คดูครับ

ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น
vinate_k@hotmail.com
moddangx
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 17, 2010, 03:36:12 AM »

อืมมม เอามา bias เป็น class A โคตรกินไฟเลย ถ้า bias ขนาดนี้ แล้วออกมาได้ 175W สมควรพังเร็วก่อนอายุอันควร เวลาเปิดอย่าลืมเอา heat sink แช่น้ำไว้ด้วยนะครับ

ประมาณคร่าวๆก็ถ้าทำตาม datasheet ไม่ได้ทำอะไรพิเรณ จะเอา power ออกที่ 175W อัตราขยายที่ 100MHz จะอยู่ที่ประมาณ 19.5dB นั่นคือถ้าไส่ input power 3W คือประมาณ 34dBm จะได้ output power ประมาณ 54dBm ก็เกิน 160W แล้ว ทั้งหมดนี่กรณี bias เป็น class AB ถ้าเป็น class A นี่ อาจจะเปลี่ยนไปแต่ผมไม่รู้ว่ามากน้อยขนาดไหน ที่แน่ๆไม่น่าเกี่ยวกับ harmonic ครับ และถ้าไอ้ฝรั่งคนออกแบบมันออกแบบ matching ปัญหาคือ ผู้ผลิตเขาให้ input และ output impedance สำหรับออกแบบวงจร macthing ให้ได้ maximum power 175W มาแค่ที่ 30MHz กับ 175MHz ที่ 88ถึง108MHz ไม่มี สงสัยคงเดาๆ คนออกแบบมั่นใจมากไม่มี C ใช้สำหรับ tuning เลยซักตัวคงมั่นใจว่า transistor ทุก wafer และทุกๆ lot เหมือนกันทุกตัว
สำหรับ BLF177 แหงละครับ datasheet มีข้อมูลที่ความถี่ 88-108 แถมทำ test circuit มาให้ด้วยที่ความถี่นี้ ง่ายกว่าเยอะทำได้ไม่ยาก

อีกเรื่อง จากภาพที่ไม่ค่อยชัด C ทาง output  เหมือนจะใช้ของดี C ทาง input ห่วย ผมก็ไม่มั่นใจว่าอัดเขาไปเยอะๆมันมีโอกาศจะจะเสื่อมหรือพังไปแล้วรึเปล่า แต่ที่แน่ๆ C ตรง feedback ที่ต่ออนุกรมอยู่กับ R ตัวควายๆสีฟ้า มันเป็น C tantalum ไม่รู้คนออกแบบคิดได้ยังไงถึงเอามาใช้
ผมว่าซื้อที่มี brand ดังๆน่าเชื่อถือมาใช้เถอะครับ ปัญหาจะได้หมดไป ยิ่งของทำในไทยนี่สิ่งที่ผมเห็นมา 3-4 ปีที่แล้ว ผมว่า 99% ไม่ได้เรื่อง มั่ว ปัจจุบันไม่รู้แล้ว

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์