ศัพท์ภาษาจีน
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:04:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ศัพท์ภาษาจีน  (อ่าน 11381 ครั้ง)
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 04:51:01 PM »

http://www.beartai.com/webboard/index.php?topic=17279.0

วันนี้เราจะมานับเลขเป็นภาษาจีนกันครับ แต่หนึ่งถึงสิบมันง่ายไป ผมจะสอนให้นับได้ถึงสิบล้านเลย

มาเริ่มต้นกันเลยครับ

一 อี หนึ่ง
二 เอ้อร์ สอง
三 ซาน สาม
四 ซื่อ สี่
五 อู่ ห้า
六 ลิ่ว หก
七 ชี เจ็ด
八 ปา แปด
九 จิ่ว เก้า
十 สือ สิบ

วิธีการนับเลขที่เกินสิบ ก็คล้ายกับแบบไทย คือ ใช้อักษรแสดงค่าประจำหลักตามด้วยค่าของหลักนั้น เช่น ยี่สิบก็ 二十 เก้าสิบเก้า ก็ 九十九

ต่อมา เมื่อหนึ่งถึงสิบ มาถึงตรงนี้ก็จะนับได้ถึงเก้าสิบเก้า เราจะมาต่อกันให้ได้ถึงสิบล้าน ร้อยล้าน พันล้านครับ

ด้วยการใช้อักษรแสดงค่าประจำหลักตามนี้

百 ไป่ ร้อย
千 เชียน พัน
萬(万) ว่าน หมื่น

คราวนี้เราก็สามารถนับได้ถึง 九萬九千九百九十九 99,999 กันแล้ว เราจะขึ้นหลักแสนกันแล้วครับ เย้ ครึ่งทางแล้ว

ตรง นี้จะคล้ายๆภาษาฝรั่งครับ คือฝรั่งเค้านับเป็นพัน สิบพัน ร้อยพัน แล้วข้ามไปล้าน แต่ของจีนเค้าแจ่มกว่าครับ เค้ามากกว่าหลักนึง คือ หมื่น สิบหมื่น ร้อยหมื่น ก็จะเป็นดังนี้

萬 ว่าน หมื่น
十萬 สือว่าน สิบหมื่น สิบคูณหมื่นก็ได้แสน ง่ายๆ
百萬 ไป่ว่าน ร้อยหมื่น คือล้าน
千萬 เชียนว่าน พันหมื่น คือสิบล้าน

เอาล่ะครับ ตอนนี้ เราก็นับได้99,999,999 กันแล้ว อีกนิดเดียวครับ

ตัวเกือบสุดท้าย(เยอะกว่านั้นไม่ต้องจำ ปวดหัว)

億 อี้ ร้อยล้านครับ

ก็ จะมีต่ออีก สุดที่ แสนล้านครับ ถ้าล้านล้านก็จะเป็นอีกตัวหนึ่ง ซึ่งก็ขอหยุดไว้แค่นั้นก่อน เพราะเราไม่ได้ทำงานเรื่องการเงิน จะรู้อะไรมากมาย

十億 พันล้าน
百億 หมื่นล้าน
千億 แสนล้าน

โห ตอนนี้เรานับเลขได้ถึงหลักแสนล้าน หรือ 1011แล้ว โอ้ว ตอนนี้มีคนรีเควสมากมาย ว่าล้านล้านเรียกว่าอะไร งั้นจัดให้ครับ(ใครรีเควสหว่า)

兆 เจ้า ล้านล้าน

แค่นี้เราก็จะนับได้ถึงพันล้านล้านแล้วครับ ไม่รู้จะนับไปทำไมมากมาย เท่าที่ผมรู้มันก็มีแค่นี้แหละครับ

ถ้าการนับปีก็นับแบบ เรียงตัวนะครับ เช่น 2007 ก็เป็น เอ้อหลิงหลิงชี เหนียน

kittanan_2589
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน630

NightBaron

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 09:25:59 AM »

Cheesy ได้รู้ภาษาจีนขึ้นเยอะเลยครับ Cheesy
ttthiwa ♥
วีไอพี
member

คะแนน115

อนัตตา

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:05:09 PM »

สิบหมื่น เท่ากับล้าน
แล้ว ล้าน เฉยๆ ไม่มีหรือครับ
จะไปเรียกเพื่อน อ่ะครับ   lv!

และภาษาจีนแต้จิ๋ว ไม่มีเหรอครับ    help!!!
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2009, 03:49:49 PM »

?
ttthiwa ♥
วีไอพี
member

คะแนน115

อนัตตา

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 07:41:53 PM »

อ๋อ บ่อเถ่าม้อ แปลว่า ล้าน   เยี่ยมมาก
ขอบคุณครับ   Cheesy
ตกเลขครับผม นับตั้งแต่เล็กจนโต นับนิ้วไปมา ได้แค่ 21 เอง     Grin
ttthiwa ♥
วีไอพี
member

คะแนน115

อนัตตา

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:01:40 PM »

ขอถามอีกข้อครับ   help!!!
แล้วพิมพ์ภาษาจีนได้ยังไงครับ   ฉงน
แป้นพิมพ์ผมมีแต่ไทยกับอังกฤษครับ   ขอบคุณ

Kiss          Kiss          Kiss
GOLDEN WATER
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน191

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 02:18:20 PM »

?
ttthiwa ♥
วีไอพี
member

คะแนน115

อนัตตา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2009, 06:55:49 PM »

ขอบคุณครับ ผมว่าเข้ามาในเวปนี้บ่อยๆ เก่งขึ้นแน่เลยครับ
thaisakol
member
*

คะแนน1

« ตอบ #8 เมื่อ: เมษายน 02, 2010, 05:46:15 PM »

การพิมพ์ภาษาจีนนั้น เราจะต้อง add keyboard ที่ Control pernal>add keyboard>chinese(PRC)>IME PINYIN
เราใช้ระบบpinyin ในการพิมพ์ตัวอักษรจีน http://www.oecschool.com/Conversation/study%20pinyin.php

ส่วนการคำศัพท์นั้นก็ศึกษาได้ที่นี้ครับ www.oecschool.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์