ลืม วิธี ทำเรท ก่อนลง win HDD sata ข่วยหน่อยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 07:53:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ลืม วิธี ทำเรท ก่อนลง win HDD sata ข่วยหน่อยครับ  (อ่าน 3640 ครั้ง)
Moomzero
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 01:27:54 PM »

งง งง บูทแผ่น Driver ไส่ ป๊อปปี้ดีส แล้วไงต่อนะครับ ไม่ได้ทำนาน ช่วยหน่อยครับ cry2!!

weco
วีไอพี
member

คะแนน6

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:09:05 PM »

ช่ายแบบนี้ปะครับhttp://board.art2bempire.com/index.php?topic=115554.0
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 11:59:34 PM »

งง งง บูทแผ่น Driver ไส่ ป๊อปปี้ดีส แล้วไงต่อนะครับ ไม่ได้ทำนาน ช่วยหน่อยครับ cry2!!

กด F6 ครับ  (สำหรับบอร์ดที่ใช้ชิพ via กับ sis)

วิธีการติดตั้งระบบปฏิบัติการ Windows XP series พร้อม SATA HDD Driver

1. Boot เครื่องด้วยแผ่น CD Window

2. หน้าจอแรกที่ Boot จากแผ่น CD สังเกตุข้อความด้านล่าง จะบอกให้กดปุ่ม F6 เพื่อที่จะเพิ่ม
    Driver ต่างๆเข้าไป จะต้องกดปุ่ม F6 เพื่อ Add Driver ของ SATA HDD ลงไป ถ้ากดตรงนี้ไม่
    ทันก็ต้อง boot เครื่องใหม่เพื่อรอกด F6 อีกครั้งหนึ่ง (เพราะช่วงเวลาที่ให้เรากด F6 ประมาณ 5
    วินาที ถ้ากดไม่ทัน ต้อง Boot เครื่องเพื่อเริ่มทำใหม่)

3. หลังจากกด F6 ประมาณ 1 นาที หน้าจอจะมีเมนูให้เราเลือกอยู่ 2 ข้อคือ กด Enter เพื่อทำ
    การติดตั้งต่อไป หรือ กด S เพื่อเพิ่ม Driver.. จุดนี้ให้กด S แล้วก็ใช้แผ่น FDD ที่มีไฟล์ไดรว์เวอร์
    ที่โหลดมานั้น แล้วก็กด Enter

4. หน้าจอจะแสดง Windows XP/2000/2003 .. ให้เลือกชนิด Windows ที่เขากำลังติดตั้งอยู่

5. หลังจากนั้นก็จะเข้าสู่ขั้นตอนการติดตั้ง Windows ตามปกติ

เครดิต  :  CHEERUP-XP

Moomzero
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2009, 08:37:55 PM »

try!! ขอบคุณมาก ครับ พี่ๆ ทั้ง 2  lv!   
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์