T-Con, Pixel control หาซื้อหรือซ่อม ได้ที่ไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 01:07:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: T-Con, Pixel control หาซื้อหรือซ่อม ได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 4331 ครั้ง)
mewzira
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:40:59 PM »

LCD TV Sony KLV-32D300A

อาการ เป็นเส้น แนวดิ่ง ติดๆดับๆ แต่ตอนนี้ เดี้ยงสนิท กด menu osd ไม่ขึ้นแล้ว เสียงมาปกติ
Backlight ทำงานปกติ สังเกตุจาก sensor ยังวัดแสง เพิ่มลด แสง backlight ได้
มีภาพหนังเป็น ghost บางๆตาม movement ของหนังแต่ดูไม่ได้เลย
เท่าที่ตามอ่านๆ น่าจะเกิดจากเจ้า board ตัวนี้แน่ๆ

เปิดออกดู ก็ไม่รู้ ว่าจะหาซื้อที่ไหน

มันใช้ Chip Wise View หาในเนท ก็ ซัมซุงนั่นแหล่ะ รายละเอียด Board
324046WHC6L V2.2

Chip AMLCD CMX4144T0

พอทราบราคา หรือที่ซ่อมไหมครับ ราคาประมาณเท่าไหร่ครับ ทั้งซ่อม board และเปลี่ยนนะครับ

ขอบคุณครับ

sutat212
member
*

คะแนน4

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 12:00:52 AM »

ผมว่าน่ะลอง warmboard ดู ส่วนมากน่ะครับ ball BGA มักจะมีปัญหาเนื่องบ้างครั้งโรงงานผลิตใช้ profile ของเครื่องวางอะไหล่ ไม่เหมาะกับไอชี จะเป็นมากกับสินค้าที่เป็น leadfree และปัญหาอย่างนี้เจอในโน๊ตบุค บ่อยมากๆๆครับ ลองหาฟลั๊กน้ำมา แล้วใช้ hotair ค่อยเป่า แต่ถ้าไม่สะดวกผมเห็น พันทิพย์ เข้ารับทำน่ะครับเพราะเขามีเครื่องเปลี่ยน BGA ราคาหลายแสนอยู่ เขาคิดประมาณ ประมาณพันบาท ราคาผมไม่ชัวร์น่ะครับ ชั้นสองครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2009, 10:52:30 AM »

มันมากับจอครับ เปลี่ยนจออย่างเดียว

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์