สร้างโต๊ะช่างกันเถอะ (3)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 16, 2024, 09:16:23 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สร้างโต๊ะช่างกันเถอะ (3)  (อ่าน 14820 ครั้ง)
ช้าง ณ.ปากพนัง -LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน112

« เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:14:20 PM »

อีกหนึ่งทางเลือก ครับ  Grin

worathep-LSV team
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:33:34 PM »

ปัญหาท่านช้าง  น่าจะอยู่ที่การขายครับ   ทำอย่างไรจะขายเยอะๆๆๆๆๆ

Roll Eyes Roll Eyes Cool Sad Undecided Embarrassed Wink Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:45:02 PM »

พี่ท่านครับ ผมชอบมากเลยกับการdesign และการทำงานเฟอร์นิเจอร์ ช๊อบม๊ากๆ เกษียรอายุการทำงานออกมา วันๆผมนั่งต่อโต๊ะ ตู้ เตียง งานภายใน ผมชอบมากเลยครับ ทำจนหมดไปหลายหมื่นบาท เพื่อขาย บางตัวใช้เวลาหลายวันครับเป็นงาน hand made แต่ใครๆมาเห็นแล้ว ชอบ ขอ
จนเบื่อเลยครับ เรื่องทำงานประเภทนี้ผมชอบมากครับ แต่เรื่องmarketing ไม่เป็นเลย
ทุกวันนี้ นั่งทำเฟอ์นิเจอร์ ให้ชาวบ้านเขา แบบขอแรงครับ  เบื่อมากๆ
ใครขายเก่งมาเลย ผมทำ กำไรแบ่งกัน ดีกว่าอยู่เป่าๆ55555555555555
member
*

คะแนน712

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:51:19 PM »

ผมขายไม่เก่ง แค่พอขายได้ อดีตเคยเป็นผู้จัดการแผนกขายของบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง เอ่ยไปทุกท่านรู้จักหมด ท่าน eskimo เอารูปเฟอร์นิเจอร์ท่านมาลงให้ดูหน่อยดิ

Sad Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Wink Wink Wink

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
member
*

คะแนน112

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:53:51 PM »

ด้านการตลาดผมพอมีเน็คเวิร์คอยู่บ้างครับทั้งในและนอกประเทศตอนนี้เพื่อนให้ผมช่วยหาที่ลงออร์เดอร์บุ๊คเคส5ชั้น จำนวน 7ตู้(7x40') ทำสีธรรมชาติ ส่งยุโรปครับ หากท่านใดสนใจบอกมาครับ
member
*

คะแนน712

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:56:50 PM »

เพื่อนให้ช่วยหาที่ลง order หมายความว่าไง  มี order แล้วหรือยัง

Sad Angry Cool Undecided

member
*

คะแนน1883

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 03:57:54 PM »

ผมขายไม่เก่ง แค่พอขายได้ อดีตเคยเป็นผู้จัดการแผนกขายของบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง เอ่ยไปทุกท่านรู้จักหมด ท่าน eskimo เอารูปเฟอร์นิเจอร์ท่านมาลงให้ดูหน่อยดิ

ทำเสร็จแล้วพวกขอ...ไม่มีรูปหรอกครับ ไม่ได้คิดทำรูป
member
*

คะแนน1883

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:02:20 PM »

ด้านการตลาดผมพอมีเน็คเวิร์คอยู่บ้างครับทั้งในและนอกประเทศตอนนี้เพื่อนให้ผมช่วยหาที่ลงออร์เดอร์บุ๊คเคส5ชั้น จำนวน 7ตู้(7x40') ทำสีธรรมชาติ ส่งยุโรปครับ หากท่านใดสนใจบอกมาครับ
ผมสนใจมากครับ แต่ไม่มีกำลังคนงาน ผมอยากทำ อินดัสเตียน เฟรมมิรี่ อยู่กับบ้านครับ คนเดียวทำยากครับงาน order
ผมมีที่ว่างเปล่าสำหรับทำโรงงานได้เลยครับ (ที่ดินเปล่า 100ตารางวา สำหรับโรงงานเล็กๆ ซื้อขาดเลยส่งแบ้งค์หมดแล้วด้วย) แต่เรื่องตลาด และคนงาน คือปัญหา ของผม
member
*

คะแนน712

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:02:46 PM »

ทำไมไม่ถ่ายรูปไว้และลงประกาศขายตาม web ก็ได้นิ

Cool Roll Eyes Embarrassed Undecided Angry Angry Sad

member
*

คะแนน712

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:05:08 PM »

ถ้างั้น เอางี้  ผมทำตลาดให้ท่าน  ท่านผลิตดีใหมครับ

Sad Sad Cool Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyes Angry Angry Wink

member
*

คะแนน112

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:08:17 PM »

เพื่อนๆผมทำเทรดดิ้งครับ รับงานมาจากกลุ่มยุโรปและอเมริกา
 ตอนนี้ผู้ผลิตในไทยลดน้อยลง และราคาวัตถุดิบที่ยังมีราคาสูงอยู่
เลยทำให้โรงงานผู้ผลิตมีการชะลอตัวเป็นบางส่วนครับ
กลุ่มโรงงานผลิตเฟอร์เจอร์เพื่อการส่งออกจะอยู่แถบ ภาคกลาง,ชลบุรีและระยอง(โดยเฉพาะแกลง)เป็นส่วนใหญ่ครับ
ส่วนโรงงานทางใต้ถึงแม้จะเป็นแหล่งวัตถุดิบแต่ก็ ผลิตเฟอร์นิเจอร์เพื่อการส่งออกน้อยครับ
ส่วนใหญ่ทางภาคใต้จะผลิตเป็นชิ้นส่วนมากกว่าครับ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:10:12 PM »

คุณช้างกลับปากพนังเถอะ ..มาอยู่ใกล้ๆกัน..
... ผมแบ่งเนื้อที่ให้ 4 ไร่มาอยู่ได้ฟรีเลย2ปี น้ำ-ไฟถึง..จะประหยัดทุนขั้นแรกของกิจการ.. ใกล้ๆโรงเลื่อยไม้ยางพาราของเพื่อนผม ..สนใจแจ้งมาได้ครับ ..อยากหาเพื่อนที่มีน้ำใจมาอยู่ปากพนังด้วยกันครับ อิๆ  Tongue Smiley
member
*

คะแนน712

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:15:28 PM »

ท่านช้างต้องเดินนโยบาย  ทำของดี มีคุณภาพมากๆ  และสวยมากๆ  เพิ่อขยับตัว product เราให้อยู่ใน position ที่สูงขึ้น เพิ่อกินตลาดบน  ราคาไม่เกี่ยงแต่ต้องดีและหา Trading company แบบเพื่อนคนนี้ไว้หลายๆบริษัทครับ

Wink Wink Wink Roll Eyes Sad Angry Angry Angry Embarrassed

member
*

คะแนน112

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:28:20 PM »

..อยากหาเพื่อนที่มีน้ำใจมาอยู่ปากพนังด้วยกันครับ อิๆ  Tongue Smiley
Cheesy ขอบคุณครับพี่เล็ก หากจะทำก็ขนาดเล็กพอครับ  เนื้อที่ใช้ทำโรงงาน สัก 1ไร่ก็พอครับ
อีก 2ไร่ทำพวก Shop ต่างๆครับ

ท่านช้างต้องเดินนโยบาย  ทำของดี มีคุณภาพมากๆ  และสวยมากๆ  เพิ่อขยับตัว product เราให้อยู่ใน position ที่สูงขึ้น เพิ่อกินตลาดบน  ราคาไม่เกี่ยงแต่ต้องดีและหา Trading company แบบเพื่อนคนนี้ไว้หลายๆบริษัทครับ

เห็นด้วยกับแนวคิดของพี่ worathep  ส่วนเรื่องราคานี่ฝรั่งต่อรองเก่งกว่าญี่ปุ่นครับ  Grin

member
*

คะแนน712

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 04:35:31 PM »

เราต้องหาลูกค้าไว้เยอะๆเป็น 1000 บริษัทได้ยิ่งดีทั้ง ยุโรปและอเมริกา  ต่อราคามาถ้าขายได้ก็ขาย  ถ้าขายไม่ได้ไปหาลูกค้าอื่นเลย  แต่ผมเชื่อว่าถ้าสินค้าเราดีจริง  สวยถูกใจเขาจริง  เราไม่ลดให้เขา เขาก็ซื้อครับ

Wink Wink Wink Undecided Embarrassed Embarrassed Embarrassed Angry Angry Wink

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:09:12 PM »

เห็นด้วยครับ แต่ลำพังมีที่แล้ว แต่ยังต้องดูเงินทุน เครื่องมือ ช่างฝีมือ การขนส่ง รวมทั้งเรื่องราคาที่ต้องสู้กับโรงงานที่ทำอยู่แล้วครับ  (แค่ออกความเห็นนะครับ)
member
*

คะแนน712

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:22:31 PM »

เห็นด้วยกับอาจารย์อำนาจทุกประการ  เมื่อคิดเป็นนโยบายได้แล้ว  เรื่องปฎิบัติก็ต้องว่ากันไปอีกทีครับ

Wink Wink Angry Angry Cool Angry

member
*

คะแนน112

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:29:58 PM »

เห็นด้วยครับ แต่ลำพังมีที่แล้ว แต่ยังต้องดูเงินทุน เครื่องมือ ช่างฝีมือ การขนส่ง รวมทั้งเรื่องราคาที่ต้องสู้กับโรงงานที่ทำอยู่แล้วครับ  (แค่ออกความเห็นนะครับ)
ใช่ครับคุณ อำนาจ เราต้องดูอีกหลายๆข้อมาประกอบด้วยครับ เพื่อดูความเสี่ยงในธุรกิจนั้นๆ
เอาแบบคร่าวๆนะครับ ไม่รวมสิ่งปลูกสร้าง,และเครื่องจักร
1.ทุนหมุนเวียนในการซื้อวัตถุดิบ ประมาณ 500,000 บาทต่ออาทิตย์
2.ทุนสำรองค่าใช้จ่ายอื่นๆ ประมาณ 250,000 บาท
ใช้คนงานรวมหัวหน้างานแล้วไม่เกิน 35 คน
กำลังการผลิตเบื้องต้น อาทิตย์ละตู้คอนเทลเลอร์ ขนาด 40'

อาชีพอิสระ
member
*

คะแนน328

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:38:57 PM »

แล้วถ้าขายได้ มันเป็นเงินสดหรือเครดิตครับ คร่าวๆ อาทิตย์ละ 500000 * 4 เท่ากับ 2ล้านเฉพาะวัสดุ ไม่รวมค่าขนส่งกับค่าคนงาน เยอะจัง
member
*

คะแนน112

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 26, 2007, 09:47:03 PM »

เงื่อนไขการเงินส่วนใหญ่ในวงการเฟอร์นิเจอร์จะมีอยู่
1. L/C จ่ายผ่านแบงค์
2. TT จ่ายผ่านแบงค์
3. เงินสดนี่น้อยครับแทบไม่มี ยกเว้นลูกค้าใหม่ๆต้องมีการมัดจำไว้ก่อนอย่างน้อย 30% ครับ

หมายเหตุ ถึงแม้ L/C จะมั่นใจว่าได้รับเงินแน่ๆก็ตาม เราต้องเช็คด้วยนะครับว่า เปิด L/C มาจากประเทศไหน หากเปิดมาจากประเทศที่มีความเสี่ยง(ชอบชักดาบ)ก็เลี่ยงๆไว้ก่อนนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์