วิธีการกลับมาใช้หน้าตาของ Display Properties แบบเดิม ๆ ทำไงครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 03:16:39 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการกลับมาใช้หน้าตาของ Display Properties แบบเดิม ๆ ทำไงครับ  (อ่าน 10892 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 11:44:52 AM »

ตามไฟล์ที่แนบเลยครับ (เป็นรูปของหน้าตาDisplay)
อยากกลับมาใช้อย่างเดิมครับ ทำไม่เป็นครับ ช่วยทีนะครับ Cheesy

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 12:18:25 PM »

อยากกลับมาแป็นปกติครับ
 Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry Cry
 Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
 Sad

BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 03:58:42 PM »

คลิกขวา Desktop > Properties > Appearance > Window and Buttons

แล้วเลือกแบบที่ท่านต้องการครับ.....................
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 04:36:27 PM »

ผมลองทั้งหมดที่มีแล้วครับ ไม่เหมือนเดิมเลย คงบันทึกเป็นแบบอื่นทับเอาเก่าของ WinMe ไปแล้วครับ
(น้องมันเล่นไม่รู้เรื่องเลย*_*)

เรามีวิธีอย่างไรอีกครับ
  Huh?
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 04:39:45 PM »

ว้า......อันนี้ผมไม่ทราบแล้วครับพี่....................................... Grin Grin Grin Grin
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 04:45:13 PM »

................... ......... Lips Sealed Tongue
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 04:54:31 PM »

ลองแล้วครับเปลี่ยนขนาดก็แล้วเปลี่ยนแบบอักษรก็แล้ว ไม่กลับมาเหมือนเดิมครับ
 Sad
boony
วีไอพี
member

คะแนน27

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้

boonybaw@hotmail.com
« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2007, 02:54:26 PM »

เป็น winme  ใช้ไหมครับ ถ้าใช้ ให้ เข้า Control Panel / add or Remove Program แล้วเข้าไปส่วนของ add or Remove windows จะมีส่วนที่ให้เพิ่ม Desktop Display เมื่อเพิม่ ตัวนี้แล้ว  จะโชว์ใน Control Panel เปิดื้นมาแล้วเครื่องค่าเป็น Default
ขออภัยครับ ผมก็จำไม่ได้ละเอียด

ไม่เก่ง แต่ไม่หยุดที่จะเรียนรู้
w w w .6173it.com
แบ่งแบ่งกันไป
winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 05:36:34 PM »

ใน WinsowsMe จะมีโปรแรม System Restore อยู่ครับ ใช้ตรงนั้นให้เป็นประโยชน์ได้เลย ย้อนเวลามันไปก่อนวันที่มันจะเป็น ก็น่าจะใช้ได้แล้วครับ  Tongue

หรืออีกวิธีหนึ่ง WindowsMe เค้าจะมี Desktop Theme แถมมาด้วยครับ แต่ว่าเวลาเราลงวินโดว์ปกติมันจะไม่ลงตัวนี้ให้เรา เราต้องทำการ Add เข้าไปใหม่ครับผม

ขั้นแรกให้ท่านเตรียมแผ่น์ WindowsMe ให้พร้อมนะครับใส่เข้าที่ CD-ROM ได้เลยครับ แต่ถ้าในเครื่องท่านมีไฟล์ Install ของ WindowsMe อยู่แล้วก็ไม่ต้องใช้ครับ

จากนั้นคลิ๊กที่ปุ่ม Start เลือกหัวข้อ Settings แล้วคลิ๊กที่ Control Panel นะครับ

จากนั้นมันจะเปิดหน้า Control Panel มาให้ครับ ให้มองหา ICON ที่ชื่อว่า Add/Remove Programs ครับ เจอแล้วดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปเลยครับ

จากนั้นมันจะเปิดหน้า Add/Remove Programs Properties ขึ้นมาครับ ให้ดูที่ TAB ด้านบน คลิ๊กเลือก TAB ที่ชื่อว่า Windows Setup ครับ แล้วดูช่องด้านใต้ให้หา ICON ที่ชื่อว่า Desktop Themes ครับ เจอแล้วใส่เครื่องหมายถูกหน้าตัวนี้ครับ จากนั้นก็คลิ๊กที่ปุ่ม OK ด้านล่างครับ

จากนั้นจะเข้าสู่ขั้นตอนของการ copy files ลงเครื่องเราครับ ให้รอ.....จนเสร็จ

หลังจากที่มันทำการ copy files เสร็จแล้ว มันจะกลับมาที่ห้า Control Panel ครับ มันจะมี ICON ใหม่เพิ่มมา 1 ตัว ชื่อว่า Desktop Theme ครับ ถ้ายังมองไม่เห็นให้กดปุ่ม F5 ครับเพื่อทำการ Refresh หน้าใหม่ และเมื่อเจอแล้วให้ดับเบิ้ลคลิ๊กที่ ICON นั้นครับ

เมื่อดับเบิ้ลคลิ๊กเข้าไปแล้ว มันจะเปิดหน้าใหม่ขึ้นมาชื่อว่า Desktop Themes ครับ ให้ทำการเลือก หัวข้อในช่อง หาบรรทัดที่เขียนว่า Windows Default(256 color) ครับ คลิ๊กเลือกที่หัวข้อนั้น แล้วมาคลิ๊กที่ปุ่ม OK ด้านล่างครับ

หลังจากนั้น หน้าตามันก็จะเปลี่ยนไปครับ ทางช่องขวามือใส่เครื่องหมายถูกด้านหน้าให้หมดครับ แล้วไปคลิ๊กที่ปุ่ม OK ครับ

เรียบร้อยแล้วครับ สำหรับการเรียกค่า Desktop Default หน้าตาก็จะสดใสเหมือนลงวินโดว์ใหม่ ๆ ซิง ๆ ครับผม ลองทำดูนะครับ ขอให้โชคดีครับ  Smiley

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์