มีโปรแกรมออสซิลโลสโคป ที่แสดงผลทางจอคอมมั๊ยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 26, 2024, 05:53:53 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีโปรแกรมออสซิลโลสโคป ที่แสดงผลทางจอคอมมั๊ยครับ  (อ่าน 12816 ครั้ง)
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:44:12 PM »

แบบว่า เห็นช่างที่มาติดตั้งเครื่องจักรที่ทำงาน เขาใช้ NOTE BOOK และเขาก็วัดสัญญาณในตู้ควบคุมให้แสดงผลที่หน้าจอคอมได้ ไม่ทราบว่ามันมีหลักการทำงานอย่างไร ผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วย ขอรับ Cheesy

PIC16
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 10:19:56 AM »

ลองโหลดโปรแกรมzelscope มาใช้ดูครับ ใช้ช่อง Mic ของคอม เป็นตัวรับสัญญาณ
www.zelscope.com
nypol ♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน25

HS3LFC

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 08:57:32 PM »

แจ๋วไปเลยครับโหลดมาแล้ว เดี๋ยวจะลองใช้ดู ขอบคุณมากๆครับ Cheesy ขอบคุณ
randomrains
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 12:37:29 AM »

มีวิธีการต่อเข้ากับที่ Mic ไหมครับ อยากได้ครับ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 10:39:20 AM »

** ขออนุญาตเพิ่มเติมจากประสบการณ์

การต่อคอมพิวเตอร์เป็นสโคป โดยต่อผ่านช่อง mic หรือ line ของระบบเสียงของคอมพิวเตอร์
จะมีโอกาสทำลายคอมได้มาก ถึง มากที่สุด ที่เคยคือ ทำให้วินโดว์แฮงก์ได้ บางทีถึงกับต้องลงวินโดว์ใหม่
สาเหตุเท่าที่สังเกตได้ว่าเกิดจากอะไรคือ ตอนที่เราวัด จะมีลักษณะเหมือนสัญญาณมันกระชาก
คิดว่า ถ้ารุนแรงมาก อาจจะทำให้ระบบ sound card ของคอมเสียหายได้ ลองคิดดูว่า
แค่มิเตอร์ธรรมดาวัดไฟ เรายังมีโอกาสลืมเปลี่ยนย่านวัดที่เหมาะสม

ถ้าอยากทดลองทำจริงๆ ควรที่จะไม่ต่อเข้ากับระบบคอมโดยตรง ควรสร้างวงจรบัฟเฟอร์ขั้นไว้ก่อน
ตามวงจรที่แนบมาด้วย เป็นวงจรตัวอย่าง

หรือในอีกแบบหนึ่งที่ใช้คอมพิวเตอร์เป็นสโคปคือ
จะมีฮาร์ดแวร์ที่ทำงานเป็นสโคปเลย แต่แสดงผลออกที่คอมพิวเตอร์
ซื่งระบบนี้ จะค่อนข้างปลอดภัย ได้ผลการวัดที่แม่นยำ แต่ราคาสูง
ซึ่งหารายละเอียดเพิ่มเติมได้จากเว็บนี้
http://www.pc-oscilloscopes.com/3000.htm
randomrains
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2009, 06:55:49 PM »

เมื่อเราเล่นโปรมแกรมที่ใช้เสียงหรือโปรแกรมอื่น อย่างเช่น winamp มีผลไม่ครับ
kiano♥
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2009, 01:26:42 PM »

ระบบเสียงของเครื่องคอมพิวเตอร์ จะทำงานเหมือนกับเครื่องมิกเซอร์
ซึ่งจะแยกการทำงานออกเป็น อินพุต กับเอาพุต
ซึ่งโปรแกรมสโคป จะให้ทรัพยากรณ์ทางด้าน อินพุต
คือรับสัญญาณเข้ามา แล้วนำมาแสดงผลออกทางจอภาพ
ดังนั้น ก็ลองคิดดูครับ ว่าโปรแกรมต่างๆที่เอ่ยมา มีผลกับอินพุตเสียงของเครื่องหรือไม่
ยกตัวอย่าง วินแอมป์ ก็จะส่งสัญญาณเสียงออกทางด้าน เอาพุตของซาวด์การ์ด ดังนั้นจึงไม่มีผล
แต่ถ้าเป็นโปรแกรม ตัดต่อเสียง หรือบันทึกเสียง พวกนี้จะรับสัญญาณเข้ามาทาง อินพุตของซาวด์การ์ด
ดังนั้น จึงมีผลต่อการใช้งานครับ
randomrains
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2009, 10:35:06 AM »

ขอคุณครับเข้าใจขึ้นเยอะเลย คือว่ายังมีอีกข้อที่สงสัยอ่ะครับคือถ้าในกรณีที่ผมเอาคอมทำมาเปงเครื่อง gen โดยใช้โปรแกรมจ่ายสัญญาณให้กับวงจรกับภายนอกอ่ะครับ ยกตัวอย่างเช่นโปรแกรม วินแอมป์ จะมีผลกับสัญญาณเอาต์พุตไหมครับ
kiano♥
member

คะแนน337

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2009, 02:19:06 AM »

มีครับ โปรแกรม Tonegenerator จะกำเหนิดสัญญาณเสียงออกทางซาวด์การ์ด เพื่อจ่ายให้กับวงจรภายนอก และวินแอมป์ ก็กำเหนิดสัญญาณเสียง(เพลง) เพื่อจ่ายให้กับลำโพง คือทั้งสองโปรแกรมจะใช้ทรัพยากรณ์ทางด้านเอาพุตของซาวด์การ์ด จึงเปิดพร้อมกันไม่ได้ครับ ...
อีกนัยหนึ่ง คำตอบอยู่ที่กระทู้ที่ # 6
randomrains
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 01, 2010, 10:35:12 PM »

Cheesy เข้าใจขึ้นแล้วตรับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์