เรือนไมล์ มาสด้าไฟเตอร์ รุ่นสมรักษ์ วัดรอบ เกย์ความร้อน และเกย์น้ำมันไม่ขึ้นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 10:14:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรือนไมล์ มาสด้าไฟเตอร์ รุ่นสมรักษ์ วัดรอบ เกย์ความร้อน และเกย์น้ำมันไม่ขึ้นครับ  (อ่าน 19288 ครั้ง)
yup
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:47:23 PM »

เรือนไมล์มาสด้าไฟเตอร์ไม่ทำงาน ให้อู่แถวบ้านซ่อมอยู่ครับ 2อาทิตย์แล้วยังใช้ไม่ได้(ช่างยนต์) เลยเอากลับมาบ้าน อาการเบื้องต้น ขณะเปิดกุญแจ เพื่อจะสตาร์ทเครื่องที่ปัดน้ำฝนก็ปัดไปมา(ทั้งๆที่ไม่ได้เปิดสวิทที่ปัดน้ำฝน)ช่างบอกว่าน่าจะเกิดจากขั้วแบตหลวมเลยทำให้ที่ปัดน้ำฝนทำงาน(อันนี้ผมไม่เข้าใจ)แต่มาดูที่ขั้วแบตมันก็หลวมจริงๆครับ(แต่เครื่องติดวิ่งได้ปรกติ) หาวิธีซ่อมจากเวป เค้าบอกให้ลองย้ำตะกั่วที่แผงหน้าปัด ผมเลยลองถอดดู เจออะไหล่ใกล้ๆ ไอซีไหม้อยู่3-4ตัว เลยเอาไปให้ช่างที่เคยซ่อมทีวีให้ดู ช่างบอกว่าไม่รู้ค่าอะไหล่ที่เสีย เพราะไม่มีวงจร พี่ๆท่านใดพอมีวงจรรุ่นนี้ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ Roll Eyes

kaa
member
*

คะแนน2

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2009, 12:05:47 AM »

อยู่ที่ไหนครับ(จังหวัด)
ถ่ายรูปมาดูเดี๋ยวผมไปค้นที่อู่ให้
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 09:38:21 AM »

ผมอยู่หนองจอก กทม. ครับ รถ มาสด้าไฟเตอร์ ปี99 เปิดแค็ปไม่ได้ครับ รบกวนขอเมลล์ หรือเบอร์โทรของพี่ด้วยนะครับ
pnn
Full Member
member
**

คะแนน3

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2009, 10:43:30 PM »

รุ่นนี้ยังไม่ใช่คอมม่อนเรลใช่มั้ยครับ ถ้าใช่ เอาระบบวัดรอบก่นนะวันรอบจะมีกล่องอยู่ข้างขวาแถวๆขาคนขับจะเป็นกล่องวัดรอบกับหัวเผานะครับ
ส่วนระบบอื่นจะยิงตรงขึนหน้าปัดเลยไม่ผ่านกล่องอะไรนะเท่าที่จำได้
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2009, 08:51:05 AM »

รุ่นนี้ไม่ใช่ตัว คอมมอลเรลครับ เป็นรุ่นที่ใช้เครื่อง 12 วาล์วตัวแรกครับ  ลองถอดดูภายใน ที่แผ่นปริ้นมีอะไหล่ไหม้อยู่ แต่ไม่รู่ค่า ช่างลองหอะไหล่ใส่แทน เวลาลองระบบต่างๆมันก็ใช้ได้ปรกติ แต่ไม่เกิน5นาทีอะไหล่ที่ใส่แทนก็ไหม้อีก ช่างบอกว่าถ้าไม่รู้ค่าอะไหล่ ให้ผมลองไปหคนที่ใช้รุ่นเดียวกัน ยืมเรือนไมล์มาดูค่าอะไหล่ ขอสอบถามเพิ่มนะครับว่า ถ้าได้เรือนไมล์ที่ใช้ได้ปรกติแต่เราต้องการมาถอดแยกตัวเรือนเป็นชิ้นๆ(ตัวปริ้นหลักอยู่ภายใน)เพื่อดูอะไหล่ เวลาประกอบกลับตามเดิมจะมีผลเสียอะไรกับตัวเรือนไมล์ตัวนี้ไหมครับ เช่นตัวเลขกิโลเปลี่ยนไปหรือกลับไปอยู่ที่0000กม.หรือไม่(ขอความรู้ไว้ประกอบการยืม ที่ ร.ร.มีอยู่คันนึง) ลองไปหาที่เชียงกง เรือนไมล์ของรถปิ๊คอัปไม่ค่อยมีเลยครับ
pnn
Full Member
member
**

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:19:28 AM »

ไม่มีปัญหาอะไรครับถอดได้เลยเลฃไมล์จะจำจากชิบที่อยู่หลังหน้าปัด
ถอดใส่กี่รอบก็จะอยู่เทาเดิมเพียงแต่เวลาทำต้องระวังให้มากหน่อย
แล้วของเดิมไหม้ได้ยังไงครับปกติถ้าไม่พ่วงแบตผิดขั้วจะไม่มีทางเป็นไรได้นะ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2009, 08:59:09 AM »

เรื่องขั้วแบต ไม่ผิดขั้วแน่นอนครับ เพราะไม่ได้ถอดแบตลงมา รถใช้อาทิตย์ละ2วันครับ อาการเริ่มแรกก็แบบที่ผมเริ่มตั้งกระทู้ด้านบนครับ ช่างบอกว่าเกิดจากขั้วแบต  หลวม ผมก็ไม่เคยได้ยินเหมือนกัน เลยงงไปกันใหญ่ ขอขอบคุณพี่ pnnด้วยนะครับเดี๋ยวผมจะลองดู
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 01:19:08 PM »

ซ่อมเสร็จแล้วครับ ขอขอบคุณทุกๆคำปรึกษาอย่างสูงครับ
amm25250
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2009, 09:21:52 PM »

สรุปว่าอะไรเสียครับอยากรู้ครับ
yup
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 09:38:14 AM »

ช่างบอกว่า เปลี่ยนไดโอด(D1404)แค่2ตัวเองครับ และเชื่อมลายปริ้นส์อีกนิดหน่อยครับ ใช้ได้เลย ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ ขณะที่เราถอดปลั๊กเรือนไมล์ออกเพื่อนำไปซ่อม ผมก็ยังใช้รถขับได้ปรกติ แต่ทำไมไดชาร์จไม่ชาร์จไฟเข้าแบต เลยวิ่งจนแบตหมดเลย
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2010, 10:08:03 AM »

ก็ไฟช๊าจมันจะต้องผ่านเก ช๊าจไงครับเมื่อถอดออกไปไฟมันก็ไม่ช๊าจสิครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์