ช่วยหน่อยครับ Pana รุ่น TC-25D10T ไฟเลี้ยงICเวอร์เกินครับ ขอบคุณครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 08, 2024, 11:52:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยครับ Pana รุ่น TC-25D10T ไฟเลี้ยงICเวอร์เกินครับ ขอบคุณครับ  (อ่าน 4466 ครั้ง)
Nesta
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 11:35:17 AM »

คือเครื่องนี้เป็นของอาผมครับ อาการเป็นเส้นเดียวกลางจอ ได้ผ่านการซ่อมจากร้านมา 2 ครั้งแล้ว ซึ่งดูได้แป๊ปเดียว ไอซีเวอร์ก็เสียเหมือนเดิม ผมเรียนมหาลัยเลยไม่มีเวลากลับไปซ่อมให้อาครับ พอดีผมได้กลับบ้าน อาเลยเอามาให้ดู ลองเช็คดูแล้วปรากฎว่าไอซีเวอร์พังเหมือนเดิมครับ จะไม่พังได้ยังไงครับ ก็ไอซีเวอร์มีไฟเลี้ยงตั้ง37โวลต์ครับ ลองหาดาต้าชีทในเนตดูครับ มันรับไฟเลี้ยงแค่ 24-27 โวลต์เองครับ ผมไม่มีวงจรครับ ลองไล่ไฟจากฟลาบแบ็คแล้วก็งงอยู่ดีครับ ไฟB+ มี150โวลต์ครับ ไม่รู้ว่าปกติหรือเปล่า ผมเลยขอรบกวนท่านที่มีวงจรและเคยซ่อมมาแล้วช่วยสอนเป็นวิทยาทานด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

eng♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน62

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 12:01:09 PM »

ไฟ B+เกินครับ เยี่ยมมาก
http://www.beupload.com/download/?551553&A=844680

ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 12:05:54 PM »

เปลี่ยนสองตัวนี้ก่อนอื่นเลยครับ เยี่ยมมาก
Nesta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 12:44:07 PM »

อ๋อครับ ไฟB+ แค่140โวลต์เองหรอครับ ต้องลองเปลี่ยนออปโต้ดูก่อนครับ เดี๋ยวจะรายงานผลให้ทราบครับ ขอบคุณมากๆนะครับ
pana_pan
Full Member
member
**

คะแนน63

ตอบผิด-ถูก อย่าว่ากัน ลองดูก่อนไม่เสียหาย ครับ

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 10:06:19 PM »

แท่นนี้ เป็นแท่น MX-4 ปกติไฟเลี้ยง Ver จะเกินมา +- ไม่น่าเกิน 2-3 Volts นะ เท่าที่เคยวัดมา บางคนหา Heatzink ให้มัน ตัวใหญ่ขึ้น บางคนอัด Silicone ให้ หนาชุ่มไปหมด ใส่แล้วก็พังอีก เหลือบไปเห็น FBT เพิ่งจะเปลี่ยนมา เนื้องานมันดู ก๊องแก๊งยังงัยไม่รู้ วัดขาที่เลี้ยง Ver โอ๊ะ มันมาได้งัย เกือบ 40 Volts แน่ะ ขาอื่นๆถูกหมด เปลี่ยนของแท้ใส่....จบ  ไอ้ คนที่ผลิต มันไม่ได้วัดกับบ้างหรืองัย ...ไม่นาน ก็เข้ามาเรื่อยๆ ลายปริ้นท์ ตรง IC Vert งี้ ร่อนหมด เหมือนถูกถอด หลายครั้ง FBT นี้ ใหม่เอี่ยม เริ่มเจอเรื่อย จำมาตลอดเลย ครับ
Nesta
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 08:09:51 PM »

ขอบคุณมากๆครับ พอดีช่วงนี้สอบ ยังไม่ได้กลับบ้านไปทำต่อเลยครับ
ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 28, 2009, 08:21:01 PM »

มิเตอร์ไม่ดีรึเปล่าไฟ+เกิน ไฟเลี้ยงเวอร์เกิน ไม่น่าครับ เพราะถ้าไฟ+ออก150เครื่องน่าจะโปรเท็คครับ ไม่น่าเห็นอาการเส้นเดียวเพราะว่าพานา ถ้าไฟ+เกินเป็น150 ไฟไส้หลอดต้องเกินโปรเท็คก็จะทำงาน  ผมว่าอาการเส้นเดียวของพานา น่าเช็ค ABLเวอร์ออส และเวอร์เอ้าท์ดีกว่า แต่ที่แน่ๆเช็คมิเตอร์ก่อนเลยครับ

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์