ขอคำปรึกษาเปิดร้านเน็ต
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:38:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเปิดร้านเน็ต  (อ่าน 1953 ครั้ง)
amm25250
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กันยายน 24, 2009, 09:49:37 PM »

ผมอยากเปิดร้านเน็ตที่ตจว.สัก4เครื่องลองดูครับ
ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ต้องใช้เน็ตความเร็วเท่าไรขึ้นไปครับตอนนี้เล่น2mbอยู่

ADSL2+ROUTER +4 PORTใช้ได้ไหมครับต้องเซ็ตอะไรบ้างครับ
โปรแกรมร้านเน็ตจำเป็นต้องใช้ไหมครับ

ขอบคุณครับ  ช่วยแนะนำหน่อยครับ

whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 01:00:42 AM »

อย่างแรกนะครับเน็ตซัก 3M
ส่วนHUB ซัก 8ช่อง เพราะว่า คอม 4 ตัวก้อ 4 ช่องแล้ว adsl อีก 1 ช่อง เท่ากับ 5 ช่องแล้วนะครับแล้วถ้าเกิดว่ากิจการไปได้ส่วนคุณก้อสามารถเพิ่มคอมเข้าไปได้อีกโดยที่ไม่ต้องซื้อ HUB ใหม่ แค่ลากสายแลนเพิ่มเข้าไป
ส่วนเรื่องโปรแกรมผมว่าไม่จำเป็นต้องมีก้อได้นะครับ เพราะว่าแค่ 4เครื่องเองแต่ถ้าจะมีก้อได้ลองเข้าเวป
www.siamcafe.net ดูนะครับจะมีแจกฟรีอยู่หลายตัว แนะนำให้เอามาลองใช้ดูก่อนนะครับ อ่อถ้าจะใช้โปรแกรมจะต้องมีเครื่อง server อีก 1ตัวเพื่อรันโปรแกรมนะครับ (ถ้าทำ server ก้อแนะนำให้ทำระบบ log file ด้วยก้อจะดีนะครับ ตามพรบ.อินเตอร์เน็ตปี 50 ที่ให้ร้านเน็ตต้องทำ log file แต่จริงๆไม่ต้องทำก้อได้ครับเพราะเป็นร้านเล็กๆ ถ้าอยากจะทำก้อแนะนำโปรแกรม ปลาวาฬ(ของฟรี) อิ อิ อิ ฟรีหมดทุกอย่าง) ถ้าแนะนำจริงๆไม่ต้องทำ server หรอกครับ ยกเว้นคุณจะมีเครื่องไว้ใช้ส่วนตัวเองก้อให้ทำเป็น server รันโปรแกรมไปในตัวก้อได้ ส่วนเรื่องสเปกคอมนั้น ต้องคุยกันยาวครับเพราะเกมเดี๊ยวนี้ใช้สเปกค่อนข้างสูง แนะนำให้ซื้อเผื่อๆไว้หน่อยน่ะครับ
amm25250
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2009, 09:09:31 PM »

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ   ท่านใดมีความเห็นยังไงก็แชร์มาบอกผมด้วยนะครับ ยินดีรับฟังเซียนคิมทุกท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์