HP deskjet 990cxi professional series ไฟเขียว กับไฟส้ม กระพริบ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:42:33 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HP deskjet 990cxi professional series ไฟเขียว กับไฟส้ม กระพริบ  (อ่าน 6005 ครั้ง)
sangvien
member
*

คะแนน10

« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 02:50:40 PM »

พอดีตรวจเช็คตลับหมึก แล้ว ไม่เสียครับ แต่เวลาพอปิดฝาหลังจากตรวจดูตลับหมึกแล้ว ปิดฝา หัวหมึกมันไม่วิ่งเข้าที่พักหัวหมึก แต่ตลับหมึกสีมันไม่ค่อยออกครับใช้ กระดาษทิสซู่ชับ มันไม่ค่อยออก แต่ไฟตรงที่ น้ำหมึกมันไม่กระพริบครับ มันกระพริบตรงที่ รูปกระดาษ กับ ไฟเพาว์เวอร์ครับผม ช่วยแน่ะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 09:55:19 AM »

เพิ่มเติมอีกนิดครับ ถ้ารุ่นนี้ตลับหมึกใดหมด มันยังสามารถ กดโหลดกระดาษได้หรือเปล่าครับ แต่ที่ผมซ่อมอยู่มันกดโหลด หรือฟีดกระกาษไม่ออกครับ มันจะคล้ายเครื่องพิมพ์ ดอท หรือเปล่าครับ กดตรงที่รูปฟีดกระดาษแล้วมันมีเสียงดังก๊อกแก๊ก ถาดกระดาษมันป้อนขึ้นมาจากที่ใส่กระดาษแล้วครับชุดที่สองมันไม่ฟีดต่อครับ ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ขอคุณครับ.. Tongue Tongue
print2com
member
*

คะแนน1

ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด555

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 01:03:31 PM »

กระพิบกระดาษกับpower น่าจะเป็นที่ชุดservice stationหรือชุดปั๊มนะครับ
ถอดออกมาทำความสะอาด แล้วประกอบใหม่ดูนะครับ น่าจะใช้งานได้

ผิดถูกขออภัย แค่อยากช่วยเหลือ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 03:43:31 PM »

เพิ่มเติมอีกครับ หวัตลับหมึกมันไม่วิ่งเข้าด้วยน่ะครับตัวพักหมึกมันก็ไม่วิ่งออกมา ครับ หรือว่าถ้าหัวตลับหมึกมันไม่วิ่ง เข้าที่พักหมึก มันก็ไม่วิ่งออกมารับ  แทนที่ปิดฝาแล้วมันจะวิ่งเข้า วิ่งออกตามเซ็นต์เซอร์ฝา หรือว่า เซ็นเซอร์มันเสียครับ  ช่วยทีน่ะครับ
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 08:38:18 PM »

ปิดฝา แล้วเป็นอย่างไร

ใช้ตลับเบอร์อะไร ใช่ 45,78 หรือเปล่า

ลองถอดตลับหมึกออกทั้ง 2 อัน แล้วดูสิว่า มันเป็นอย่างไร

เอาทีละขั้นตอนครับ อ่านคำถามของคุณแล้ว ค่อนข้างไม่เข้าใจครับ

แล้วค่อยมาว่ากันครับ

print2com
member
*

คะแนน1

ไม่มีใครเก่งมาแต่เกิด555

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2007, 08:57:11 AM »

เพิ่มเติมอีกครับ หวัตลับหมึกมันไม่วิ่งเข้าด้วยน่ะครับตัวพักหมึกมันก็ไม่วิ่งออกมา ครับ หรือว่าถ้าหัวตลับหมึกมันไม่วิ่ง เข้าที่พักหมึก มันก็ไม่วิ่งออกมารับ  แทนที่ปิดฝาแล้วมันจะวิ่งเข้า วิ่งออกตามเซ็นต์เซอร์ฝา หรือว่า เซ็นเซอร์มันเสียครับ  ช่วยทีน่ะครับ
ตลับหมึกไม่วิ่งเข้า ค้างอยู่ที่ด้านซ้ายมือหรือเปล่าครับถ้าเป็นแบบนี้น่าจะเป็นCarriage pc boardนะครับ แต่ถ้าเป็นจริงก้อน่าจะกระพิบที่รูปหมึกนะครับ  ถ้าล้างชุดปั๊มแล้วยังเหมือนเดิม ก็คงเป็น Carriage pc board แน่ ยังไงลองดูท่านอื่นก่อนนะครับ

ผิดถูกขออภัย แค่อยากช่วยเหลือ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2007, 10:40:07 AM »

ตอนนี้ผมรื้อเครื่องออกดู ตัวเซ็นต์เซ่อร์ ทั้งหมด ทำความสะอาดภายใน กับชุดเฟืองทั้งหมด ครับ ได้เจอคลิปหนีบกระดาษ ติดอยู่ภายใน ก็เขย่าๆ ออก ไม่รู้ว่าไปติดอยู่ภายใน แล้วทำให้ เฟืองฟีดกระดาษไม่ทำงาน แล้วทำให้ ไฟ ส้ม กับไฟ เขียวกระพริบ คงมีส่วนน่ะ คลิปหนีบกระดาษยาวประมาณสองนิ้ว น่ะ แล้วก็เสียบไฟดูประกฏว่า เฟืองฟีดกระดาษทำงาน ชุดหัวพิมพ์ก็วิ่งครับ ก่อนหน้านี้มันไม่วิ่งอะไรเลย ก็เลยประกอบฝา กับชุด เฟืองด้านหลังเข้าไป แล้วลองเปิดฝา ชุดหัวพิมพ์ก็วิ่งออกมารับตลับหมีก แล้วก็ใส่ตลับหมึกเข้าไป แล้วปิดฝา จากนั้นมันก็ทำอะไรของมันก็ไม่รู้เสียงดังก๊อกแก๊กๆ อยู่ภายใน คงวอมกับที่พักหัวพิมพ์มั้ง แล้วไฟส้ม ก็ดับ ไฟเขียวก็ติดปกติ ครับ แล้วลองกดที่โหลดกระดาษ เพื่อ TEST  ก็ผ่านครับ ขอบคุณมากครับ ช่างทุกๆคน ที่ให้คำแนะนำ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์