กิ่งไม้สวยเอามาทำของตกแต่งอะไรได้บ้างครับ...ขอไอเดียร์เพื่อนๆหน่อยนะครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 02:23:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กิ่งไม้สวยเอามาทำของตกแต่งอะไรได้บ้างครับ...ขอไอเดียร์เพื่อนๆหน่อยนะครับ  (อ่าน 6110 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 08:41:33 AM »

ที่สวนตัดกิ่งมะขามมาหลายกิ่ง ยาวประมาณ3-4เมตร จะทิ้งก็เสียดายเพราะเป็นไม้เนื้อแข็ง ..อยากดัดแปลงตกแต่งบ้านทั้งกิ่ง แต่มึนตึ๊บว่าจะทำยังไงดี ..เพื่อนๆพอมีไอเดียร์ไหมครับ   Cheesy HAPPY2!!

eskimo_bkk-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1883

ไม่แล่เนื้อเถือหนังพวก

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 10:22:28 AM »

เอาตะปู 3นิ้ว ตอกตรงปลาย ยึดเพื่อไม่ให้ต้นล้ม
เอาส่วนของลำต้น
ใส่ลงในกระถาง เทปูนด้วยซีเมนต์ขาว (จะให้สวยใส่สีน้ำลงไปแล้วแต่ชอบกวนให้เข้ากัน) หรือ ปูนพลาสเตอร์
ใช้สว่านเจาะตามลำต้น ให้ทั่ว (ต้องมีหัว ศิลปะ นิดหนึ่ง)
ไปหาซื้อใบไม้เทียมมา ผมซื้อในสวนจตุจักร ขายเป็นมัด จำไม่ได้ว่ามัดละเท่าไหร่?
เอามาเสียบ ให้เหมือนต้นไม้ ไม่สวยก็เจาะแล้วเสียบใหม่ ครับ
ออกมาดี

เข้า google พิมพ์ ต้นไม้เทียม เพื่อหาแหล่งจำหน่าย 

ถ้าอยากให้ลูกมีกิจกรรมในครอบครัว
ใช้กระดาษสาหรือกระดาษที่ใช้ทำใบไม้
มาตัดเป็นชิ้น แล้วใช้ลวดพัน
จำนวนมากๆแล้วนำมาเสียบ รอบลำต้นก็ได้
แต่ต้องใจเย็นและมีเวลาว่าง  Grin

หรือตัดให้ได้พอดีใช้ทำขาโต๊ะหรือเก้าอี้ ก็ได้

ของผมทำเอง

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 04:30:41 PM »

ไม้มะขามไม่ทน มันมีมอดไชชอนผุเร็ว ตอนยังสดๆเหนียวมาก พอแห้งแล้วไม่ได้เรื่อง
 ถ้าเป็นไม้น้ำเค็มทำต้นไม้เทียมจะดีมาก ไม้มะขามทำเขียงดีที่สุดถ้าคิดไม่ออกก็ทอนเป็นท่อนๆเผาถ่านไว้ปิ้งปลาครับ
 Cheesy Lips Sealed

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 04:36:11 PM »

อ้างถึง
ไม้มะขามไม่ทน มันมีมอดไชชอนผุเร็ว ตอนยังสดๆเหนียวมาก พอแห้งแล้วไม่ได้เรื่อง

..ขอบคุณมากครับ ผมหลงเข้าใจผืดมาตั้งนาน คิดว่าเป็นไม้ที่ทนทาน เพราะเคยได้ยินว่าหากเลือกซื้อเขียงไม้ ต้องเป็นไม้มะขาม .... งั้นเผาโลดครับ อิๆ  Cheesy HAPPY2!!
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์