Nokia 3310 ไม่สั่น เสียงกระดิ่งไม่ดัง เช็ค มอเตอร์ ลำโพงกระดิ่งแล้ว ไม่เสีย ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 10:39:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Nokia 3310 ไม่สั่น เสียงกระดิ่งไม่ดัง เช็ค มอเตอร์ ลำโพงกระดิ่งแล้ว ไม่เสีย ครับ  (อ่าน 11037 ครั้ง)
output
บุคคลทั่วไป
« เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 04:35:00 PM »

Nokia 3310 ไม่สั่น เสียงกระดิ่งไม่ดัง เช็ค มอเตอร์ ลำโพงกระดิ่งแล้ว ไม่เสีย ครับ

ลองกดยืนยันการใช้งานเสียง และ สั่น กหลายครั้งแล้ว ไม่ได้ผลครับ
โทรออกโทรเข้าปกติครับ

มีวิธีไหนแก้ทีครับ

ปล.
ด่วนเลยครับ ใครโทรมาไม่รู้เรื่องเลย

TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 04:50:06 PM »

ถ้าเอาด่วนมาที่ร้านเลยครับ สองอาการนี้คิดรวม 200 บาทเองครับ  Tongue

เอาทีละอาการนะครับ
1. กระดิ่งไม่ดัง
     ส่วนมากลายขา 6 จาก ไอซี N400 มาที่หน้าสัมผัสกระดิ่งขาดครับ
2. มอเตอร์ไม่สั่น
     ลายไฟบวกมักขาดครับ

รอสักครู่เดี๋ยวทำรูปการต่อลายมาให้ดู หรือต้องการด่วนเอาวงจรไปไล่เองเลยครับ

Nokia 3310 Schematic

member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2007, 05:32:07 PM »

ใช้งานได้ยังครับ..

output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2007, 05:43:01 PM »

ขอบคุณมากครับ

กำลังกลับไปดูครับ
 Cheesy Cheesy
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 02:47:45 PM »

กลับไปทำตามแล้วครับ
เย้ ใช่ได้ผลครับ ดีใจมาก ๆ เลย ลอง หลาย ๆ ครั้งครับ
แต่เล่นไปเล่นมา เครื่องดับเองเลยแต่ก็นึกว่าแบตคงหมดครับ
และผมก็เปิดใหม่ครับ เปิดติดแล้วแป๊บเดียวมันก้ดับครับ ผมก็เปิดอีก มันก็ดับอีก
ก็เลยชาร์ตแบตเลยและก็ปล่อยใว้สักพักและก็ลองเปิด มันก็ดับอีก เป็นอย่างนี้ตลอดครับ (บางครั้งก็ติดถึงกำลังหาคลื่น ถึง ดับ บางครั้ง โลโก้กำลังโหลดก็ดับ ครับ)

เวลาชาร์ตก็เข้าปกติครับ แสดงการชาร์ตปกติ ผมก็ลองถอดสายชาร์ตออก
ผีหลอกแล้วผมถอดออกแล้วมันก็ชาร์ตอยู่อีก แสดงการชาร์ตปกติอีกแหนะ งง งง
ผมก็เลยปิดเครื่อง ผละ ผละ ผีหลอกอีก มันแสดงการชาร์ตอีก ก็เลย ถอดแบตเลย ถ้าถอนแบตออกแล้วยังชาร์ตอีก ก็ต้อง ตัวใครตัวมันแล้วครับ

เครื่องร่วนแน่ ๆ เลย ช่วยด้วยครับ
 Sad
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2007, 04:12:18 PM »

ช่วยด้วยครับผม  Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy Sad Cool Sad
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 12:41:19 PM »

Ok ครับ ขอบคุณมากครับ บอร์ดมันร่วนครับ
ล้างบอร์ดให้ดีดี (ใช้แปลงขนอ่อน ๆ ครับ )
แล้วเอาไปตากแดดเลย ครับ
อีกอย่าง 1 ครับ แบตเตอรี่นั้นเสียครับ
ลองเปลี่ยนแบตใหม่ ใช้งานได้ดีเลยครับ

ขอบคุณมากครับ  Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 01:44:19 PM »

แล้วอาการแบตวิ่งชาร์ทยังเป็นอยู่ไหมครับ
ปกติถ้าถอดที่ชาร์ทออกแล้วยังวิ่งชาร์ทเองหรืออยู่ขึ้นชาร์ทเอง
ลายไฟบวกที่เข้าภาคชาร์ทขาดครับ 
output
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 02:15:38 PM »

ขอบคุณครับที่ทักครับผมลืมไปเลย(เปิดแล้วมันไม่ดับก็ลืมเช็คเลยครับ)
ผลลองเสียบสายชาร์ตตอนปิดเครื่อง และก็เปิดเครื่อง เครื่องมันก็บอกว่า กำลังชาร์ต มันก็แสดงสถานะการชาร์ตปกติครับ
ผมก็ลองถอดสายชาร์ตออก ปรากฏว่ามัน จะขึ้น คำว่า กำลังชาร์ตอีกแหนะ และก็ขึ้นคำว่า ต่ออุปกรณ์ชาร์ตใหม่
ผมก็ลองเสียบเข้าไปอีก   มันไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยครับ
พอมันเขียนว่าต่ออุปกรณ์ชาร์ตใหม่ผมก็ลองปิดเครื่องครับและก็เปิดใหม่ พอเปิดเครื่อง(ถอดสายชาร์ตแล้ว)
มันขึ้นคำว่า ชาร์ตไม่เข้า  อีกแหนะ
เหมือนมันตอบสนองช้าครับ
และมันก็ขึ้น ขาร์ตไม่เข้าอยู่อย่างนั้นครับ ไม่ไปไหนเลย แต่ไม่ ค้านะครับ กดปิดได้
วิเคราะห์ให้หน่อยครับ
 Cry Cheesy

ปล.อาการถอดสาบชาร์ตแล้ว ยังชาร์ตอยู่ไม่เป็นแล้วครับ มาเป็นอาการนี้แหละครับ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2007, 08:14:01 PM »

ที่ต้องถามย้ำอาการที่ขึ้นชาร์ทเองก็เพราะปกติเปลี่ยนแบตใหม่ก็ไม่หายหรอกครับ
อย่างที่บอกลายไฟบวกมักขาด โดยมากเครื่องมักโดนน้ำมา อาการนี้ไม่น่าวิตกหรอกครับ
ง่ายๆ ได้ตังค์มาเยอะแล้ว  Tongue  ก็อย่าลืมล้างบอร์ดสักรอบสองรอบครับ (แต่เห็นล้างแล้วก็ไม่ต้องก็ได้ ถ้าล้างดีพอ)

preeda44
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 03:50:50 PM »

ลองดูครับ
member
*

คะแนน985

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 06:33:19 PM »

ลองดูครับ

ขออนุญาติสอบถามหน่อยว่ารูปนี้เป็นของท่านเอง หรือไปเอามาจากบอร์ดอื่นครับ
ถ้าเอามาจากบอร์ดอื่น ขอความร่วมมือว่าอย่าได้เอามาโพสลงบอร์ด
ช่วงนี้มีปัญหาเรื่องการนำเอารูปซ่อมด้วยภาพของท่านอื่นๆ ที่เอามาลงไว้มาลงต่อตามบอร์ดมือถือต่างๆ
จึงไม่อยากมีปัญหาภายหลังครับ ถ้าเป็นของท่านเองก็ต้องขออภัยด้วย
แต่ถ้าไม่ใช่ช่วยอ้างอิงหรือให้เครดิตเจ้าของเขาด้วย
แต่จะให้ดีไม่เอาลงเลยจะดีกว่าครับ ใช้วิธีส่งให้กันทาง PM จะดีกว่า  Lips Sealed

Cheesy

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์