ช่วยทีครับ ATM universal รุ่น K2300
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มิถุนายน 01, 2024, 08:11:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ ATM universal รุ่น K2300  (อ่าน 3359 ครั้ง)
sytv111
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 01:22:37 AM »

คือว่าผมมีจานรุ่นนี้ครับแต่ไม่มีรีเซฟเวอร์ จึงขอคำชี้แนะทีครับว่าผมควรจะซื้อรีเซฟเวอร์รุ่นใหนมาไช้ดี ผมกลัวว่าถ้าซื้อมาแล้วจะใช้ไม่ได้หรือรับไม่ได้หรือถ้ารับก็ได้ไม่กี่ช่อง ผมดูของยี่ห้อ mazz III plus new อยู่ครับแต่ไม่กล้าสั่งซื้อกลัวไช้กันไม่ได้ ขอชี้แนวทางด้วยครับ

topman
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 02:18:35 PM »

ยี่ห้อ: ATM
รุ่น: K-2300

รายละเอียด: - สำหรับใช้รับสัญญาณ ในระบบ KU-BAND สามารถใช้รับ ASTRO , VTV หรือ UBC , DREAM ได้

LNB Input: 10.75 - 12.75
L.O. : 9.75 - 10.6GHz
หัว LNB ของท่าน เอาไปใส่กับเครื่อง รับจานดาวเทียม ได้หมดทุกยี่ห้อ ครับ (ถ้าเครื่อง ปรับ ค่า ได้นะครับ ) ค่า 9750/10600
เพื่อ รับ ชมระบบ เคยู NSS6  ไทยคม5 หรือ ดาวเทียม อื่นๆ ทีส่งในระบบเคยู ครับ ส่วน จะรับได้ดีหรือไม่ดีนั้น จาน มีส่วนสำคัญครับ
ไม่ทราบจะไปรับชมแบบไหน ถ้าจะซื้อมา เพื่อรับชม ทรู  ก็ ใช้ 9090XPLUS ก็ได้ หรือ MAZZ IR(ไม่แนะนำนะครับ ตัวนี้)
หากจะดู ฟรี ทูแอร์ ทั่วไป ก็ BOX4  หรือเครื่อง พีเอสไอ และอีกหลายยี้ห้อ
ถ้าจะดู ไทยคม 5 เคยู ที่ไม่ใช่ทรู ก็ เครื่องรับฯ DTV หรือ สามารถ โคชิบ ครับ
สรุป หัว LNB ใช้ได้กับ เครื่องรับทุกยี่ห้อครับ ไม่จำกัด
หาก สงสัย ตอบไม่ตรงประเด็น เมล์มาสอบถามได้ ครับ ยินดีช่วยเหลือ topteam68@hotmail.com หรือ 081-9556605 ขอบคุณครับ
sytv111
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2009, 11:39:13 PM »

ขอบคุณครับ แจ่มแจ้งแล้วครับ ครับได้ทุกยี่ห้อแล้วหมดห่วงแต่ว่าผมก็ยังอดสงสัยไม่ได้อีกว่าสมมุติว่าโอเคได้รีเซฟเวอร์มาแล้วก็ไม่รู้ว่าจะรับได้กี่ช่องและรับช่องอะไรได้บ้าง เช่น ช่องหนัง 24 ชม.ได้กี่ช่อง, กาตูนร์กี่ช่อง, ไทยไชโย, ช่องลาว, เวียดนาม, แฟนทีวี, ช่องเสื้อแดงเสื้อเหลีองของพวกบ้าพลังทั้งหลาย, ข่าว ,สารคดี,หนังไทย,สรุปว่าคือผมเคยเห็นที่บ้านแม่ผมรับช่องหนังเพลงกาตูนร์ได้หมดก็เลยไปถามเพื่อนๆดูคนนี้บอกของมันได้ร้อยกว่าช่องมั้ง บางคนก็40ช่อง บางคน70กว่าบ้าง   เอาละทีนี้ผมก็จัดการจะลองของบ้างก็เลยไปยืมเครื่องของเพื่อนคนหนึงมาลองดู ผลคือมันรับไม่ได้เลยซักช่องแต่พอเอาจานและหัวไปลองกะอีกเครื่องนึงไช้ได้ครับงงงงงงงงงมาก  แต่พอมารู้ทีหลังว่าจะต้องปรับแต่งค่าก่อนปรับแล้วก็ยังเฉยอีกเป็นเครื่องยี่ห้อDsatครับ      อออีกอย่างครับเครื่องแพงกะเครื่องถูกต่างกันอย่างไรครับนอกจากราคา ให้ตายเหอะท่านผมนี่เป็นทีวีมาก็25 ปีแล้วแต่ผมงงมากๆกะไอ้เรื่องจานดาวเทียมเนี่ยหาความรู้ยังไงผมก็ไม่เข้าใจครับ ซีแบนบ้าง เคยูบ้าง ทิศของดาวบ้างละปัญหาเครื่องรับนี่งงสุด ไม่รู้เครื่องยี่ห้อและรุ่นใหนแต่ละยี่ห้อรับได้กี่ช่องบ้าง  พอแล้วครับยิ่งเขียนก็ทำให้ผมงงไปใหญ่ครับ   ขอบคุณอีกครั้งครับสำหรับข้อมูลดีๆที่ให้มา ผมเชื่อว่าอีกหลายท่านที่ยังไม่รู้แต่ไม่กล้าที่จะถาม(เพราะกลัวว่าจะเสียภูมิ)คงได้รับความรู้ดีๆมากขึ้น ท้ายนี้ขออวยพรให้สมาชิกทุกท่านทั้งที่รู้จักและไม่รู้จักจงมีแต่ความเจริญไม่เจ็บไม่จนกันทุกๆท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์