ช่วยเรื่อง การซ่อมเมนบอร์ดที่ครับ เพราะว่า มีเยอะมากครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 19, 2024, 10:03:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเรื่อง การซ่อมเมนบอร์ดที่ครับ เพราะว่า มีเยอะมากครับ  (อ่าน 33608 ครั้ง)
nimma49120
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:22:10 AM »

เอาตัวแรกเลย นะครับ อาจารย์ทุกท่านครับ
 เมนบอร์ด รุ่น  ASUS P4S800 -MX  อาการที่เสีย ครับ หน้า จอไม่ติดครับ แต่ลองใช้จอ ออนบอร์ด ก็แล้ว ครับ ไฟเข้าปรกติ พัดลมซีพียู ก็ทำงานปกติ ครับ
แก้ไขอาการเบื้องต้น โดยการเปลี่ยน แรม เปลี่ยน ซ๊พียู และเปลี่ยน พาวเวอร์ซับพลายแล้วก็แล้ว
 อาการยังเหมือนเดิม ไฟ เข้า ซีพียูทำงาน แต่ว่า หน้า จอไม่ขึ้น (เรื่องจอไม่มีปัญหานะครับ เพราะลองหลายจอก็แล้ว )
 และผมได้อ่าน บทความ พี่ๆๆ อาจารย์ทุกท่าน บอกว่า เปลี่ยน PSU  ถ้าเป็นรุ่นที่ผมว่า นี้ จะมีวิธีตรวจเช็คอย่างไร ครับ
และตัว PSU นี้อยุ่ที่ตำแหน่งไหนนะครับ   และถ้าผมตรวจเซ็กดูแล้ว เราจะสั่งซื้ออะไหล่ ได้ที่ไหน
ผมอยู่อุดร ครับ ถ้า มีอาจารย์ที่ใกล้เคียง ผมก็พร้อม ที่จะใช้บริการนะครับ เพราะว่า ผมมีอยู่ 3-4 บอร์ดนะครับ  ขอบคุณล่วงหน้า ครับผม

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 10:35:20 AM »

PSU ก็ เพาเวอร์ซัพพลาย ไงครับ  หรือว่าผมเข้าใจผิด 
ส่นใหญ่แล้วจะเป็น TR จ่ายไฟของแรมเสียครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
nimma49120
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 03:20:38 PM »

ผมนึกว่าเป็นตัวซิฟ ใน เมนบอร์ดนะครับ ถ้าเป็นพาวเวอร์ซัพพลาย ผมเปลี่ยนแล้ว ครับ คือ ต่อเมนบอร์ด  แรม ซีพียู จ่ายไฟ พัดลม ซีพียุทำงานนะครับ แต่ว่า หน้าจอไม่ขึ้น นะครับ
ลองเปลี่ยน แรมก้แล้ว  ลองเปลี่ยน ซีพียู ก็แล้ว ครับ ยังไม่ขึ้น นะครับ อาจารย์ท่านใด พอทราบ บอกด้วยนะครับ  ขอบคุณครับ
nimma49120
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:47:45 AM »

ให้ข้อมูล เพิ่มเติม นะครับ อาการก่อนใช้ไม่ได้ นะ ครับเป็นอย่างนี้นะครับ  ใช้ดีดี ไฟตก  พอ ไฟ มา แล้ว เปิดใช้ ทุกอย่างทำงานปกติแต่ว่า หน้า จอไม่ขึ้น ใช้ไฟโรงงานนะครับ  ถ้า ไฟตก หรือดับแต่ละครั้ง  บอร์ดเครื่องไหนดวงดี ก็อยุ่ไป นะครับ อย่างนี้หละครับ อาจารย์ ครับ
Jaranwit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2009, 08:16:34 PM »

ใช้ดีบักการ์ดเช็คดูครับ ว่าโพสไปค้างที่ช่วงใด เริ่มจากซีพียู ต่อด้วยแรม
sirichai2505
member
*

คะแนน-3

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:30:04 AM »

ผมรับซ่อมเมนบอร์ดนะครับ อยู่สุพรรณบุรี ส่งntcได้นะครับ ราคา300-500(รวมค่าขนส่งและอะไหล่แล้วนะครับ)tel.0840084869
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 12:36:22 PM »

เอาใหม่ เช็คแบบนี้
-ใส่ cpu+heatsink+PSU
-ไม่ต้องใส่แรมและไม่ต้องต่อจอ
-เปิดเครื่องแล้วฟังดูว่ามีเสียงร้องปี๊ดยาวๆและหยุดแล้วก็ร้องปี๊ดยาวๆอีก เป็นอย่างนี้เรื่อยๆใหม
อย่าลืมต่อลำโพงเล็กที่ติดมากับ case ด้วย ถ้าร้องแบบนี้แสดงว่า cpu+mainboard ดี
-ถ้าดีแล้ว ใส่แรม ต่อจอ ถ้าปกติเครื่องจะร้อง 1 ปี๊ด ถ้าจอไม่มีภาพ ให้หาการ์ดจอตัวใหม่มาเสียบที่ช่อง AGPดู
แล้วต่อจอที่การ์ดจอตัวใหม่นี้ ภาพน่าจะมาแล้ว

ของคุณ ลองทำดูว่ามันไม่ผ่านขั้นตอนใหนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
krit95
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 12:21:45 PM »

ผมรับซ่อมเมนบอร์ด computer นะครับ อยู่ อ.อุทุมพรพิสัย จ.ศรีสะเกษ ส่งntc, TDS และไปรษณีย์ได้นะครับ ราคา300-500(รวมค่าขนส่งและอะไหล่แล้ว) นะครับ
086-5554145, 087-2619761
Tom-duo
member
*

คะแนน17

ลัาบากลําบน เพื่อคนทางบ้าน

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2010, 01:44:14 PM »

ถ้าจะซ่อมเมนบอร์ดลองเอาแนวทางผมไปดูก็แล้วกันครับเผื่อมีประโยชน์

http://www.ps-thai.org/index.php?showtopic=6344

CMOSSOFT
Full Member
member
**

คะแนน4

ความตายเป็น สิงที่ แน่ นอน อย่า ประมาท

taxhack@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:42:07 PM »

ถ้า จะซ่อม กัน จริง ๆ ต้อง มี debug card ตัว หนึ่งประมาณ 250 ครับ
มัน จะมี ตัว เลข บอก มา **-เดียวเขียนภายหลังครับ-***
ผม อายุไม่ มากนะครับ แต่ อยาก ช่วย ด้วย จริง รู้ บ้าง ไม่รู้ บ้างก็ขอ อะภัย นะครับ
ความรู้ ก็ แค่ จบ ปวช เทคนิคอุบลครับ 55+ เด็กบ้านอก อีก  ปัจจุบันอายุ 20 ปี ครับ เรียนต่อ  ปวส ที่ กรุงเทพ  ครับ
บวชเรียน อีก 4 ปี ครับ เป็น เณร มีอะไร แลกเปลี่ยน กัน ได้ ครับ  taxhack@hotmail.com
 แต่ ปัจจุบัน ผมทำงาน ที่ ชอบเว็บนี้ มาก เป็น เว็บไซค์ดีมาก ติดตาม มาตั้ง แต่ เด็กๆแล้ว ครับ ขอ ขอบคุณอาจารย์ทุกอาจารย์ ใน เว็บไซค์แห่งนี้  เป็น คนที่ มี น้ำใจงามมากครับ
การให้ธรรมเป็นทาน ชนะการให้ทั้งปวง
หวังว่า คงเป็น ประโยชน์ไม่มากก็น้อย
    ***ถ้าเกิด อาการ ไม่มีภาพ นะครับ 
ถ้า เกิด 00 หรือ ff ให้ แฟลช bios ก่อน เลย ครับ  หรือ clear cmos
ก่อนเลยครับ  เป็นที่ bios เกือบ 70 เปอร์เซ็น 
  ****อาการที่ เป็นเกี่ยวกับ bios นะครับ
อาการไม่ขึ้น ภาพ  อาการ bios ไม่จำ อาการกด f1 ตลอด (แล้วแต่รุ่น)
อาการไม่ support cpu สูงๆ
อาการเข้า windows แล้ว จอ ฟ้า
อาการใช้ ใช้ window 7 vista ไม่ได้  เพราะ ว่า มัน มี ให้ เลือก ตรง sata mode อะครับ จะมี ให้ เลือก ahci สำหรับ win 7 vista  แต่ xpก็ เลือก เป็น IDE
อาการ เครื่อง restart เอง   
อาการ hang นะครับ อันนี้ เป็น ใน ส่วน bios ครับ 
          บาง ครั้ง  เครื่อง ร้อง ไม่เจอ แรม ก็ เป็น ที่ bios ครับ
                        bios เสีย มันอาจจทำให้เปิด ไม่ ติด ไม่ boot เลยนะครับ
เพื่อ ความ ใจ นะครับ คำว่า bios เสียคือ โปรแกรม ที่ อยู่ ใน bios นะครับ ไม่ ใช่ ตัว IC  rom นะคับ   
    ไนๆๆ ก็พูด เรื่อง bios แล้ว นะครับ  มาดู ใน ส้วน hardware กัน นะครับ
มี ประมาณ 3 แบบ นะครับ
                dip  8 ขา   นิยมใช้ มาก ใน ปัจจุุบัน ครับ
                plcc ครับ  36 ขา คับ
มา ดู ที่ เป็น แบบ firware ครับ และ  bios ที่ เป็น firware ส่วน มาก จะ เป็น ของ ที่ ใช้ กับ cpu intel นะครับ
       ****-firware  กับธรรมดา ใช้ แทน กันไม่ได้ นะครับ-****

การดูเบอร์ bios ว่า กี่  Mb นะครับ
               w39v040   อันนี้  bios 4 mb ครับ  เป็น ของ winbond สังเกตุ 04 ครับ
               w49v020   อันนี้  bios 2 mb ครับ  เป็น ของ winbond สังเกตุ  02 ครับ
               w49LF040  อันนี้   bios 4 mb  ครับ  เป็น firware ครับ  สังเกตุ มี L ครับ
อัน นี้ ส่วน อันอื่น ต้อง ดู datasheet อีก ที่ นะครับ www.alldasheet.com
    ******ขนาดความ จำ ของ bios ก่อน มา แฟลช นะครับ
M= เมก นะครับ
                      1 m = 128 k
                      2 m = 256 k
                      4 m = 512 k
  **** หมายเหตุ นะครับ   การ แฟลช ถ้า เรา อาจ ไฟล์ 4 m มาไฟล์ กับ กับ ic rom 2 m มันแฟลช ให้ นะครับ  แต่ จะแฟลช แค่ 2 m ครับ  และ ใช้ งาน ไม่ได้ ครับ
   อันนี้ คงทราบ วิธี แทน เบอร์ กัน ได้ นะครับ

****การแฟลช bios นะครับ  มี ประมาณ 2 วิธี ครับ
    1 การแฟลชโดยเครื่อง  โปรแกรม โดยเฉพาะ ถอด ic rom มาแฟลช ครับ เครื่อง แฟลช ประมาณ 2500 บาท ครับ หาซื้อ เอง นะครับ   และ โหลด ไฟล์ bios จาก website ผู้ ผลิต ครับ   
   ***** แต่ ถ้า บังเอินไม่ มี ตัง ซื้อครับ ใช้ บรรเทาก่อนครับ คนจนเหมือน ผม ครับ 555+
     ให้ใช้ pc ของ เรา ครับ  เปิดเครื่อง เขา windows เสร็จ ถอด bios เรา ออก เลย ครับ
เพราะbios ของเรา มันใช้ แค่ ตอน เปิด เครื่อง เท่า นั้น ครับ มันจะ เอา ไฟล์ิ bios โหลด เก็บไว้ที harddisk ถ้า ไม่ต่อ harddisk จะ ไปเก็บ ไว้ที่ แรม แทน ครับ  แล้ว ก็ถอดรอม ไปใส่ดูครับ แต่ต้อง เป็น รุ่นที่ ถอดออกง่าย นะครับ ไม่ใช่ เอา hotair  เป่า ออกนะ 555+
    แฟลชแบบนี้ กรณี ไม่ขึ้น ภาพ  ครับ
  2.การแฟลช ผ่าน windows หรือ dos มันมี โปรแกรม แฟลช  เช่น WinFlash  เป็นต้น ครับ
แต่ ถ้า asus มี ใน ตัว bios เลย ครับ azflash  ถ้า จำไม่ ผิดครับ
  แฟลชแบบนี้   กรณี ขึ้น ภาพ ครับ  เข้า windows ได้ ครับ
*****เมื่อเรา ทำการแฟลชแล้ว ยังไม่ ขึ้น ภาพ อีก****
ต่อไป ให้ เช็ต ไฟ vcore cpu  ประมาณ 1.3 v ครับ
         หรือ เอา มา มา จับ cpu มัน จะ ร้อน ครับ
   ถ้าไม่ร้อน แสดง ว่า ไม่มีไฟเลี้ยง cpu ครับ  เปลี่ยน ic vcore cpu เช่น isl6316   
   *-*ต่อมา วัน  ไฟ vcore ram ครับ
   ram ddr one 2.5 v
   ram  ddr two 1.8 v
   ram  ddr tree 1.5 v ครับ
เหนื่อย แล้ว 555+  ตาลาย แล้ว ครับ เดี่ยว มา พิมพ์ ต่อ ไหม แล้ว กัน ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์