ยางรถมอเตอร์ไซต์ลมรั่วบ่อย ...หาวัสดุอะไรเติมแทนลมดี?
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 24, 2024, 04:29:50 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยางรถมอเตอร์ไซต์ลมรั่วบ่อย ...หาวัสดุอะไรเติมแทนลมดี?  (อ่าน 16690 ครั้ง)
ช่างเล็กๆ(เล็กซาวด์)
Administrator
member
*

คะแนน603

..สนับสนุนสิ่งที่ถูกต้อง..

« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 07:36:45 AM »

...นำมอเตอร์ไซต์มาลุยที่สวน ยางแบนบ่อยมากจนน่ารำคาญ(ยางแบนเฉลี่ยแล้วเดือนละ1-2ครั้งครับ) ...เพื่อนๆช่างพอมีแนวคิด หาวัสดุหรือเคมีอะไรบ้างที่สามารถเติมแทนลม ทำนองให้ยางตันไปเลย แต่ยืดหยุ่นได้ดีบ้างครับ  Cheesy HAPPY2!!

..ช่างไม่ช่วยกัน แล้วใครจะมาช่วยเรา ...

ถาวร-LSVteam
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน955

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 07:53:36 AM »

ลุยสวนควรเปลี่ยนยางนอกใหม่ครับเป็นดอกยางแบบมอร์ไซวิบากครับ  ยางใน อย่าใช้ของจีนนะครับ บางครั้งสาเหตุอาจเพราะยางในของจีนก็ได้

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
แวมไพร์-LSVteam♥
member
*

คะแนน912

..เรียนให้รู้เป็นครูเขา.Learning by doing

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 07:56:39 AM »

พี่เล็กหาวิบากมาใช้เลยครับ MTXหรือไม่ก้อDTมาลุยเลยครับ เอาแน่ ดีใจจัง

http://www.weekendhobby.com/board/enduro/weblist.asp

ช่างเล็ก(LSV)
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:27:08 AM »

รถวิบากKAWA 200CC.ผมทิ้งไว้ที่จ.เชียงใหม่ ไม่ได้เอามาด้วย ...เสียดายจัง(..ยางรถวิบากผมก็แบนเหมือนกันนะ แต่ช้าหน่อยประมาณปีละครั้ง บางทีจอดทิ้งไว้นานๆก็แฟบครับ..หรือว่าจะเป็นยางในจีนแบบคุณถาวรว่าซะแล้ว ...เราจะดูยังไงว่าเป็นยางในจีน หรือยางในยี่ห้อดีๆครับ  Sad )
  เลยใช้แต่ฮอนด้าดรีม รุ่นจ่ายตลาด เข้าสวน ...ยางแฟบๆๆ ผมกำลังหาสูตรน้ำยามาผสมกับน้ำยางพาราให้พองฟูนุ่มนิ่มคล้ายฟองน้ำ แล้วฉีดเข้าไปน่าจะเวิร์คนะครับ Shocked Cheesy
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:30:17 AM »

คิดเล่นๆนะครับ ฉีดโฟมเข้าเลยเป็นไงครับ คงไม่หนักไม่แข็งจนเกินไปครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:48:23 AM »

อ้างถึง
ฉีดโฟมเข้าเลยเป็นไงครับ
  โฟมไม่ยืดหยุ่นครับ ยุบแล้วแฟบเหมือนกันครับ   Grin
ถาวร-LSVteam
member
*

คะแนน955

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:49:46 AM »

ผมเจอปัญหายางในจีน จะรั่วบ่อยมาก รั่วเพราะตัวมันเองไม่ได้มีอะไรมาทำให้มันรั่ว แล้วมักจะปะไม่ค่อยติด ผมจึงไปซื้อยางใน ของไทยมาเปลี่ยนเอง หลังจากนั้นก็หมดปัญหา ปะยางผมก็ปะมันเองซะเลยถ้าไปโดนตะปูมา สังเกตุจากเนื้อยางมันเลยครับยางจีนเนื้อยางจะรุ่ยๆไม่เหนียว มีรูรั่วเอามือดึงจะฉีกยาวไม่ต้องปะเลย แต่ยางไทยเนื้อยางเหนียว มีรูรั่วดึงก็ไม่ขาดไม่ฉีกครับ เนื้อยางไม่เป็นขุย

ยังสร้างความฉิบหายให้ประเทศไทยไมพอกันอีกหรือ 
 ผู้ใดคิดร้ายให้ร้ายพระองค์ มันจงพินาจฉิบหายในเวลาอันใกล้
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 08:53:57 AM »

..ยางมอเตอร์ไซต์มีแบบยางเรเดียลไหมครับ แบบรถยนต์ ไม่ต้องใช้ยางใน...ใช้4ปีแฟบครั้งเดียว ... เดี่ยวจะออกไปเปลี่ยนแล้วครับ  Shocked Cheesy
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 07:58:16 PM »

ใช้ silicon ฉีดเข้าไปแทนยางในเลยครับ  แต่ไม่รู้ว่าราคาจะแพงไปหรือป่าว..
tom ele
member
*

คะแนน62

ช่างนอกเวลาเรียน

tom_phakdee@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2009, 09:19:50 PM »

เคยใช้หญ้าคาคับ อัด จุกไปในยางเลยคับ วิ่งได้เลย วัยรุ่นใช้กันบ่อยเวลายางแบนตอนกลางคืน (มาบอกเพื่อนๆ ลองดูคับยามฉุกเฉินนะ)

ช่างนอกเวลาเรียน ไม่ได้มีอาชีพเป็นช่าง แต่เป็นช่างมืออาชีพ
เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และโทรคมนาคม ม.ราชภัฎนครศรีธรรมราช รุ่นสุดท้าย
BB-Green♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2009, 10:12:01 PM »

ลองเปลี่ยนยางในที่เกรดดีๆตามที่อ.ถาวรแนะนำดูครับเพราะช่วงหลังยางจีนด้อยคุณภาพระบาดหนักบางรุ่นมีกลิ่นเหม็นมากๆ
แล้วเช็ครูปร่างของยางนอกและวงล้อด้วยครับว่ามันบิดผิดปรกติรึปล่าวตอนใช้งานลมยางอ่อนไปรึปล่าว
Ce_YAI♥
member
*

คะแนน136

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 11, 2009, 01:42:52 AM »

ผมก็เจอปัญหาแบบเดียวกับพี่ละครับต้องเข้าปั๊มเติมลมบ่อยๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยนไปใช้ยางในยี่ห้อ บริทสโตน แพงหน่อย แต่เติมลมทีใช้ไปนานเป็นเดือนไม่ซึมออกง่าย หาซื้อได้แถว วงเวียนยี่สิบสองกรกฎา พลับพลาชัย กทม   เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

Ce_ Hp - Compaq , Acer , Samsung
เมื่อวานกับวันนี้  Support LCD - LCD TV - CRT ทั่วประเทศ 
               ทั้งในประกันและหมดประกันแล้ว
อยู่ในประกันแค่Good มันไม่พอต้อง Best เท่านั้น
                สรุปอยู่ที่ตอนจบ..ไม่ใช่วิธีการ... 
ซ่อมเครืองเก่าหมดประกันเอาแค่ Good ก็พอไม่ต้องถึง Best ก็ได้
surasak.289
member
*

คะแนน3

« ตอบ #12 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 06:22:13 PM »

ขอแจมครับผมก็เหมือนกันไอคอนซื้อมา3เดือนเปลี่ยนยางในไป3เส้นไม่เคยปะเลยเพราะจุกหลุดตลอดช่างบอกว่าอย่าให้ลมมันอ่อน งง หรือว่าเป็นเพราะยางที่ท่านว่าเป็นของจีนผมเพิ่งรู้ว่ามียางในของจีนด้วย มารู้ก็เมื่อตอนเข้ามากระทู้นี้อหละ โฮ๊ะ มีทุกอย่างแฮะนึกว่ามีแต่อิเล็คทรอนิก อีกหน่อยจีนคงทำเมียปลอมมาให้เราใช้แฮะๆๆๆๆๆๆๆเอาไหม
SC CAR
member
*

คะแนน8

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2010, 03:39:50 PM »

อาจารย์ครับการเติมลมยางก็คือการบำรุงรักษารถครับเค้าให้ดูทุกวันก่อนใช้รถเพื่อความปลอดภัยครับและอีกอย่างไม่ต้องไปหาสูตรผสมอะไรหรอกครับเพราะว่าใน ยางรถจะมีส้นลวดบังคับยางเรียกว่าขอบยางหากเส้นลวดไม่ตรงกับขอบล้อรถก็จะส่ายภาษาช่างเรียกยางไม่ขึ้นขอบ อีกอย่างรถพ่วงของอาจารย์ที่บอกว่ามันสะบัดผมว่ามันไม่เกียวกับโช้ค แต่ผมว่าอาการมันเป็นกับยางไม่ขึ้นขอบแน่นอนครับเพราะ รถพ่วงและ มอเตอร์ไชค์อะไรที่มี 2 ล้อจะส่ายแบบนี้ได้ เพราะลูกปื้นล้อแตก ชีลาดหลวม ลูกปื้นคอแตก และยางไม่ขึ้นขอบแต่อาจารย์
lief
member
*

คะแนน3

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 01:04:17 PM »

กระทะล้อ เป็นแบบไหนครับ ถ้าเป็นเหล็ก เก่าแล้ว ลุยสวนด้วย จะเกิดสนิมภายใน เยอะมากครับ แนะนำให้ หาแมกซ์ มาใช้ ครับ แล้วการเติมลมยาง ต้อง ตรวจดูอย่างน้อย อาทิตย์ละ 1ครั้ง ครับ อย่าปล่อยให้ลมยางอ่อน ควรเติมลมอยู่ที่ 30 ปอนด์ ยางในใช้ ของ IRC ก้ดีครับ คุณภาพดี
kavin92
member
*

คะแนน3

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 28, 2011, 06:55:57 PM »

เคยเจอ รั่วจนออ่นใจ แทบจน เปลี่ยนยางในทุกอาทิตย์
- สาเหตุมาจาก ยางแรงดันลมต่ำ
แก้ใขผมเติมทุกวันจันทร์ ต้องตรวจก่อนใช้งาน เติมลมไม่ต่ำกว่า 32 psi ทั้ง สองล้อ
-ข้อเสีย แต่มันจะกระโดดหน่อยไม่เป็น
-ข้อดี ยางไม่รั่วบ่อย
-ลดแรงเสียดทานรถแรงขึ้น2% (รู้สึกไปเอง)
-รถอุบัติเหตุจากเบลกแล้วล้อหน้าปัด
-ยืดอายุยาง(ยางแบนยางจะแตกลายงาลองปล่อยลมยางดู ยางเเข็งมองไม่เห็นหรอก)
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์