TOPFIELD IR-T200S Vs HUMAX IR H-100S
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:23:33 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: TOPFIELD IR-T200S Vs HUMAX IR H-100S  (อ่าน 6269 ครั้ง)
ake_k113
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 01:38:56 PM »

ที่บ้านติดตั้ง True vision มี
1 received TOPFIELD IR-T200S 2 ตัว
2 Received HUMAX IR H-100S   1 ตัว
3 DTV กล่อง ขาว  2 ตัว

ซื้อ splliter card  4 port จาก 9 sats  แบบ RG มาต่อ เจอปัญหาดังข้างล่าง รบกวน ผู้รู้ช่วยด้วยครับ
1 ถ้าวันไหน มีเมฆ มากแต่  ฝนไม่ตก HUMAX IR H-100S จะดูได้ แต่  TOPFIELD ตั้งแต่ ช่อง 1ถึงประมาณ ช่อง 14 จะดูไม่ได้เลย เพราะอะไร, มีวิธีแก้ไขไหมครับ
2. วันไหน อากาศ แจ่มใส ท้องฟ้า โจ่ง ดูได้ดีมาก ทั้ง 6 เครื่อง
Note:  ซื้อ กล่อง ขาว DTV มาต่อ ร่วม กับ จาน True อีก 2 เครื่อง เคยดูมากสุด เปิดทุกเครื่อง ( True 3, DTV 2) ไม่มีปัญหาสัญญาณตอน ท้องฟ้า ปกติ

e21fnw-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน863

สนับสนุนคนดีให้ปกครองบ้านเมือง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 10:21:40 PM »

ขณะที่มีปัญหา  Topfield   เป็นทั้ง 2 เครื่องเลยหรือ ?

ลองสลับ แหน่ง Reciver ดูก่อนก็ได้

ข้อมูลที่ให้มาน้อย 

ผมประเมินว่าเป็นที่สายนำสัญญาณ , ขั้วต่อ ที่ไปยังตำแหน่งเครื่องนั้นมีปัญหา

สมาธิมี  ปัญญาเกิด
ake_k113
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2009, 11:32:20 AM »

สลับแล้วครับ
เป็น ทั้งสองเครื่องเลย
ตอนเป็นครั้งแรก คิดว่าเครื่องเสีย ไปเปิดอีกเครื่อง(topfield) ก็เป็นเหมือนกัน แต่ Humax ไม่เป็น เลยเอาอีกเครื่องมาสลับกัน(topfield)เหมือนกัน ปรากฎ ว่าดูไม่ได้เหมือนกัน แต่Humaxยังคงดูได้เหมือนเดิม
ยังไม่เคยสลับ Humax นะ ถ้าเป็นอีกจะลองสลับดู

อยากรู้ บ้านใครมี 2ยี่ห้อแบบผมบ้างแล้วเกิดปัญหาเหมือนกัน (เซ็งเลยเรา) ดีนะที่มี DTV กล่องขาว ดูแก้เซ้งพอได้
goods_buy
member
*

คะแนน1

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2009, 03:24:04 PM »

สัญญาณจาก LNB ต่ำครับ   
เครื่อง Humax มี Tuner ที่ดีกว่า รับสัญญาณต่ำ ๆ ได้ดีกว่า

ใช้หน้าจาน กี่ใบครับ
อาจเป็นได้ ที่หน้าจานปรับไม่ได้สัญญาณแรงสุด ยิ่งหากนำมา splitter ด้วยแล้ว สัญญาณจะลดทอนมากขึ้น
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์