เพิ่งเอาเครื่องCanon MP145 ไปติดแท้งมา คุณภาพการพิมพ์เป็นแบบนี้ปกติดีหรือไม่ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 10:22:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เพิ่งเอาเครื่องCanon MP145 ไปติดแท้งมา คุณภาพการพิมพ์เป็นแบบนี้ปกติดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 8481 ครั้ง)
patipan23
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 12:59:40 PM »

เพิ่งเอาเครื่องCanon MP145 ไปติดแท้งมา คุณภาพการพิมพ์ภาพนามสกุล Jpeg ไม่ดีเลย แต่ Bmp พอใช้ได้
อยากทราบว่าเครื่องปริ้นที่ไปติดแท้งมา  คุณภาพการพิมพ์มันควรจะดีกว่านี้หรือปล่าวครับ หรือว่าปกติก็เป็นแบบนี้แหล่ะ
จะได้เอากลับไปให้ร้านแก้ให้ถูก ขอบคุณครับ

dekchaymax
member
*

คะแนน21

พยายามคือความสำเร็จ

dekchaymax@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:55:39 PM »

อาการนี้คือหมึกลงไม่ทัน หรือว่ามีอากาศในระบบลองล้างหัวพ่นดูครับ

* ปัญญาจงบังเกิดแด่ท่านผู้แบ่งปันความรู้แก่ บุคคลอื่นเถิด *ตะโกนทั่วไทย v.3 (โทรคมนาคม 3 เทคนิคนครราชสีมา)
สุรินทร์ FC..ในดวงใจ ทีมชาติไทยในสายเลือด
บฉ-9563 สุรินทร์

aonelka
member
*

คะแนน6

ไม่ได้เป็นช่างมืออาชีพ แต่มีอาชีพเป็นช่าง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 02:25:49 PM »

ได้เลือกคุณภาพการพิมพ์ รึยังครับ ถ้าปริ๊นเลยภาพจะลายอ่ะ...
 งง wav!! เยี่ยมมาก
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 04:44:31 PM »

ลองล้างหัวพ่นดูนะครับ ไม่ทราบว่าเป็นหัวพ่นใหม่ รึว่าเป็นหัวพ่มเดิมก้อต้องเช็คย้อนกลับไปอีกว่าเคยเติมหมึกมารึยังเพราะว่าโอกาสหัวพ่นตันก้อมีสูง
patipan23
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 12:00:53 PM »

พอปรับคุณภาพการพิมพ์ถือว่าดีขึ้นนะครับ
แต่เมื่อวานใช้โปรแกรม โหมดทำความสะอาดอย่างละเอียด ของCanon
ไล่จนหมึกสีแดงเข้าไปถึงตลับแล้วนะครับ
แต่วันนี้มันกลับย้อนออกมาอีกแล้ว สงสัยต้องยกกลับไปให้ช่างติด Tank แก้ไขอีกที
whitecrow
Full Member
member
**

คะแนน32

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 07:32:13 PM »

ดูจากอาการแล้วนะครับผมว่าหัวพ่นน่าจะมีปัญหานะครับ ส่วนเรื่องอากาศดันย้อนกลับนะครับมันไม่เหมือน epson รึ brother ที่หมึกจะเต็มสายตลอดเวลา มันจะมีอากาศในตลับบ้างถ้าเราไม่ได้ใช้งานอากาศก้อจะไหลย้อนกลับมาทางสายยางแต่พอสั่งปริ๊นตลับจะดูดหมึกเข้าไปในสายเอง แต่ถ้าไม่ดูดเลยแสดงว่ามีปัญหาเรื่องอากาศรั่วเข้าตลับนะครับแนะนำว่าลองแก้ทีล่ะอาการก่อน แก้เรื่องปริ๊นขาดเป็นเส้นๆก้อจะดีกว่านะครับเพราะดูจากรูปก้อยังมีขาดเป็นเส้นๆอยู่
sumit2523
member
*

คะแนน1

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2009, 10:16:57 AM »

ผมเคยเจออาการแบบนี้เหมือนกันครับ  สาเหตุที่จะเป็นไปได้นะครั
1 น้ำหมึกในตลับอาจจะเยอะเกินไปทำให้เป็นอย่างนี้ ควรดูดน้ำหมึกในตลับออกบ้าง
2 ตลับหมึกเริ่มจะเสื่อม และจะเสียในเวลาต่อมา  หลังจากแก้ไขปัญหาต่าง ๆ แล้ว
ทางที่ดีครับ ซื้อตลับไหม่ครับ เพื่อคุณภาพ ของการใช้งานครับ
 สาเหตุที่น้ำหมึกในสายไหลย้อนกลับ
อาจเป็นที่ ฟิตติ้ง หลวม หรือ ขาดครับ หรือ อาจวาง tank ต่ำกว่าเครื่องปริ้นท์ครับ แล้ว อย่าวางtank สูงกว่า เครื่องปริ้นท์ละครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2009, 10:18:10 AM »

งง ..ที่ว่า ไม่ให้วาง Tank ต่ำกว่าเครื่องพริ้น...แล้วก็ไม่ให้วาง Tank สูงกว่าเครื่องพริ้น สรุปก็คือ่ให้วางในแนวเดียวกันกับเครื่องพริ้น หัวพิมพ์ หรือใกล้เคียง ในระดับเดียวกันรึเปล่าครับ เข้าใจถูกต้องไหมครับ
sukkak99
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 05:51:27 PM »

เยี่ยมมาก ของผมเคยเป็นผมวางแทงสูงเกินไป..เป็นแบบนี้ตอนนี้วางกับพื้นเลย  ปริ้นสุดๆไปเลยไม่มีปัญหาหมดกระดาษไปหลายลังแล้ว
overall22
member
*

คะแนน2

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2009, 09:39:36 PM »

ไม่เอา  วางสูงเกินไปหมึกก็จะไหลไปลงในเครื่องนะครับ บางตัวแกะออกมาผ้าซับหมึกไม่เต็ม แต่หมึกงี้นองเต็มเครื่องปวดหัวคนแกะอีก วางระนาบไปกับตัวเครื่องดีที่สุดแล้วครับ สงสารคนแกะเปลี่ยนผ้าซับหมึกมั่งครับ กินข้าวกับแฟนไม่อร่อยเลย  เศร้าจัง

ถึงจะตรงไปตรงมา แต่ก็ยอมรับและหัดทำความเข้าใจอยู่เสมอ ต้องตั้งคำถามและหาเหตุผล คำตอบก็จะตามมาในภายหลัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์