มารู้จัก Camry Hybrid กันหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 12:16:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จัก Camry Hybrid กันหน่อย  (อ่าน 10763 ครั้ง)
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:17:53 AM »

http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=507
เอาลิงค์มาฝาก ท่านไหนเอาภาพมาด้วยก็ดีครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 10:28:05 AM »

อีกไม่นานคงได้นั่งครับ อดใจไว้ครับ
toyota แทกซี่บ้านเรา ทั้งนั้น

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 04:15:35 PM »

เป็นรถที่ประหยัดขึ้นกว่าเครื่องธรรมดา  แต่ค่าซ่อมบำรุงรายปีสูงมาก  ทั้งราคาแบตฯ เกือบ2 แสน  ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า 
drdr61♥
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2009, 05:28:55 PM »

เป็นรถที่ประหยัดขึ้นกว่าเครื่องธรรมดา  แต่ค่าซ่อมบำรุงรายปีสูงมาก  ทั้งราคาแบตฯ เกือบ2 แสน  ไม่รู้ว่าดีหรือเปล่า 

รถหรือเครื่องบินครับ ปีละสองแสนเลยเหรอครับ แค่สองหมื่นผมก็จะแย่อยู่แล้ว

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
sompongc♥
member
*

คะแนน54

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2009, 07:11:07 AM »

ราคาแบตเตอรี่ครับ เปลี่ยนครั้งหนึ่งทางบริษัทว่าใช้ได้ประมาณ5 ปี ครับ แบตเตอรี่เป็นแบบPACKAGEมาแล้วครับ  อีกทั้งค่าดูแลยังมากกว่ารุ่นปกติมากครับ คล้ายๆรุ่นอัลพาดร์ครับ
tree3s ♥
วีไอพี
member

คะแนน91

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2010, 08:56:02 AM »

oนิ่มมากๆเสียงเครื่องไม่ได้ยินเลยให้บรรยากาศเหมือนไม่ได้ขับรถ(ของเจ้านายเพื่อนมันขับมาที่บ้านบ่อย)
nay
วีไอพี
member

คะแนน6

KMITT

« ตอบ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 03:03:43 PM »

มีโอกาส ได้ทดลองใช้ มาแล้ว 3 เดือน แล้วครับ   ประหยัดได้มากกว่าที่ คาดไว้

แต่ละวัน ใช้รถ ประมาณ 200 กม.  เลยหันมา พิจารณา   hv  ครับ    วิ่งจาก บ้าน

ถ.พระราม2   ไป รพ.พระนั่งเกล้า   วันละ 2 รอบ     เติมน้ำมัน เต็มถัง 50ล.   (ไฟเตือนติด)

วิ่งได้ระทาง   850-900 กม.  ใช้ความเร็ว  80-110 กม./ชม.   แต่ต้องขับแบบ hv นะครับ

เครื่อง2.4  ประหยัด กว่ารถเล็ก ครับ  batt  รับประกัน 10 ปีครับ    เข้าศูนย์บริการ ระยะ 10000 กม.

น้ำมันเครื่องกึ่งสังเคาะห์   ค่าบริการ  1218 บ.    สังเคาะห์  2218บ.  ไม่แพง อย่างที่คิดครับ   

รับซ่อม  scope  ,spectrum,  เครื่องมือวัดทุกชนิด   
โดยวิศกร  ผู้ชำนาญงาน
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:06:40 PM »

ผมมีลูกศิษย์อยู่ญี่ปุ่น เขาบอกว่าที่นี่ใช้แต่รถ hybrid ทั้งนั้น
กินน้ำมัน 50 กม/ลิตร   มีแต่เมื่องไทยที่มีเศรษฐีหน้าโง่มัว
ใช้แต่รถเบนซ์ กับ บีเอ็ม ซื้อก็แพง น้ำมันก็กินเยอะ ซ่อมก็แพง
อะไหล่ก็แพง ซื้อมาใช้ได้ไงไม่รู้จักค่าของเงินเลย

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
nay
วีไอพี
member

คะแนน6

KMITT

« ตอบ #8 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 12:58:21 PM »

ใช้ honda มา ตลอดครับ  city z      civic  dimantion     คันแรกที่เปลี่ยนค่าย toyota   

ยอมรับครับว่า  ประหยัดกว่า city ครับ  ที่จริงประหยัดได้มากกว่านี้อีกครับ   แต่ต้องเปลี่ยนพฤติกรรมการขับรถครับ

ต้องเยียบคันเร่งแบบเบาๆ  เนียนๆ  ระยะเบรคยาวๆเพื่อ ชาร์ด ไฟ แบ็ด  ได้มากๆ    มีโอกาสถอนคันเร่งทันที

ยิ่งปล่อยไหลยาวๆ 200-400ม. เพราะน้ำหนักรถมากอยู่แล้ว  จะทำให้ ชาร์ดไฟได้มากขึ้น   อัตราการกินน้ำมันจะมี

เข็มแสดงตลอดเวลา  แต่อย่ามองเพลินนะครับ   การชาร์ดไฟและเครื่องยนต์ทำงานหรือไม่  จะแสดงที่หน้าปัท

สรุป จะประหยัดน้อยหรือมาก ขึ้นอยู่กับ พฤติกรรมของคนขับครับ

รับซ่อม  scope  ,spectrum,  เครื่องมือวัดทุกชนิด   
โดยวิศกร  ผู้ชำนาญงาน
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์