HD NOTEBOOK EXTERNAL เสียบแล้ว..จะฟอร์แมตอย่างเดียว
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 05:16:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: HD NOTEBOOK EXTERNAL เสียบแล้ว..จะฟอร์แมตอย่างเดียว  (อ่าน 3650 ครั้ง)
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:19:50 PM »

HD NOTEBOOK EXTERNAL เป็นแบบ IDE ธรรมดาครับไม่ใช่ SATA เสียบคอมแล้ว มองเห็นไดรว์
 แต่พอเอาเมาส์ไปคลิก แจ้งว่า Format now ผมตอบ Noไว้ก่อนเสียดายข้อมูลครับ งานเยอะด้วย
รบกวนช่วยเหลือหน่อยครับ ไม่ทราบว่าโดนไวรัสหรือเปล่า ไม่เอา พอดีก่อนเกิดเหตุเอาข้อมูล
ไปเปิดกับเครื่องของเพื่อนอีกเครื่องหนึ่งครับ..วันนี้เอง  ขอบคุณ

drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 11:28:42 PM »

เอาไปเปิดกับเครื่องอื่นก่อนครับ อย่าเพิ่งไปฟอร์แมท ลองดูหลายๆเครื่อง ถ้าเปิดได้เซฟงานไว้ก่อน
แล้วกลับเอาไปฟอร์แมทกับเครื่องที่มีปัญหา ทีนี้เปิดได้ทุกเครื่องแน่นอน

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
cham_nan
member
*

คะแนน3

การให้ธรรมะย่อมชนะการให้ทั้งปวง

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 12:13:48 PM »

ขอบคุณครับสำหรับความช่วยเหลือ..ผมลองเสียบแล้ว
4 เครื่องครับ ทั้ง SP2/SP3 (Xp) อาการเหมือนเดิม
อ้อ..ผมลองเปลี่ยนแผงวงจรที่แปลง External ด้วย
แล้วครับ พอดีมีอยู่ 3 แผง ใช้กับ HD อื่น ใช้ได้หมด
พอจะมีวีธีอีกไหมครับ.. Sad
drdr61♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน292

ดูสิ่งที่มากระทบใจ อย่าเอาจิตไปปรุงแต่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 02:49:28 PM »

คงต้องฟอร์แมท แบบเร็วแล้วมากู้ข้อมูลเอาทีหลังครับ

คนเราต่างที่มา ต่างที่ไป ย่อมคิดและทำอะไรที่ต่างกัน ยอมรับและเข้าใจ  จะสงบสุข
ขายอุปกรณ์ไวเลส และสายอาศไวเลส wifi
dew11
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2009, 01:17:50 PM »

ผมก็เคยโดนครับ สำหรับวิธีผมนะครับ ต้อง Ghost ไปใส่ HDD ลูกใหม่ แล้วเอา HDD ลูกใหม่ มาเปิดเอาข้อมูลครับ
 ถ้าเปิดเอาข้อมูลได้แล้วก็ Format HDD ลูกเก่า แล้ว Copy ข้อมูลลงลูกเก่าไปได้เลยครับ ลองดูนะครับขอให้โชคดี
cham_nan
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2009, 01:39:17 PM »

..ขอบคุณครับ..สำหรับความช่วยเหลือ..
ผม Format ไปแล้วครับ แล้วใช้ Easy Recovery กู้กลับมาได้ แค่ 50% เอง
..ใครพอจะรู้สาเหตุ หรือมีข้อมูลไหมครับ ว่าทำไม HDD ถึงมีปัญหาแบบนี้..
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์