SAMSUNG cs21a550ml ภาพเป็นเส้นสะบัดกลับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 03:37:35 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: SAMSUNG cs21a550ml ภาพเป็นเส้นสะบัดกลับ  (อ่าน 25706 ครั้ง)
montri
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน32

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 07:40:53 PM »

จอ25"-29"ก็ชอบคอขาด ส่วนจอ20"-21"ไม่เป็นเส้นก็เป็นสีเหลื่อม จอเสียง่ายมาก วันนี้เจอ2แท่นเครื่องครับks1bกับks9a อาการจอเป็นเส้นสะบัดกลับ เลยอดได้ตังค์ครับ เจ้าของเครื่องแท่นks9aใจดี เลยยกเครื่องให้เลยครับ เก็บใว้ใส่จอใหม่ เยี่ยมมาก ขอบคุณ

shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 09:06:52 PM »

เดี๋ยวผมไปหาIC 501  เบอร์ TDA6107AJF/N1 มาเปลี่ยนดูใหม่ครับใด้เรื่องยังไงจะมารายงานให้ทราบครับ

ps2518
member
*

คะแนน6

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 10:14:34 AM »

จากประสบการณ์อันน้อยนิด ของผมที่เคยซ่อมทีวีซัมซุง อาการมีเสียงไม่มีภาพ มาตอนแรกเลยลองปรับสกรีนดูปรากฎว่ามีแสงขึ้นเห็นเส้นสะบัดกลับ ผมก็เลยลองเปลี่ยน ic 501 (ท้ายหลอด) เพราะว่าตัวมันร้อนมาก ปรากฎว่าจอมืดสนิทครับ ปรับสกรีนยังไงก็มืดสนิทครับ ตอนแรกนึกว่าจอเสีย ก็เลยลองค้นกระทู้เก่าดู ทำการเช็คหลอดก็คิดว่าน่าจะดึนะครับ เพราะว่าลองช็อต KR,KGและ KB ลงกราวนด์ สีก็ออกปกติ ก็เลยตัดประเด็นของหลอดทิ้งไป แล้วก็ทำสมาธิ เริ่มต้นกันใหม่ โดยการย้ำตะกั่วก่อนเลยทั่วทั้งแผ่น ไม่ว่าจุดเล็กจุดใหญ่ (เวลาย้ำจะได้ยิดเสียงดัง "ปิก") แสดงว่าตะกั่วอาจจะหลวมได้ ต่อไปก็ไล่เช็ค C ตัวที่น่าสงสัยก็เปลี่ยน (แถวภาคเวอร์, ฮอร์) อาการก็ยังเหมือนเดิม วัดไฟ ic ver ก็ไม่แน่ใจว่าดีหรือเปล่า แต่ตัวมันร้อนมาก ก็เลยไปหาซื้อมาเปลี่ยน แต่ไม่มี เลยลองไล่ทางเดินสัญญาณ ABL ปรากฎว่ามี R ยืดค่า ทำการเปลี่ยนแล้ว อาการเหมือนเดิม ก็เลยว่าจะลองเปลี่ยน ic jungle แต่ไม่มีขาย ก็เลยจะลองเปลี่ยน memory แต่ยังไม่ทันเปลี่ยน ผมก็ลองเปลี่ยน ic 501 ตัวเก่ามาใส่แทนตัวใหม่ ปรากฎว่ามันมา ๆ หาย ๆ ก็เลยทำการปรับสกรีนจนมันมาเป็นปกติ แล้วก็เลยเปิดลองเครื่องอยู่ 2 วัน ปรากฎว่ามันไม่เป็นไร ก็เลยส่งเครื่องให้ลูกค้า ตอนนี้ก็ดูได้ปกติดีอยู่ (ลูกค้าอยู่ใกล้บ้าน)

สรุปเหมือนว่าจะยังไม่รู้ว่าอะไรเสีย แต่ก็ได้ประสบการณ์จากทีวีซัมซุงว่า
1. ต้องย้ำปริ้นให้ทั่ว ทุกจุดที่เห็นว่ามันบัดกรีดีก็อย่าไว้ใจมัน
2. ล้างทำความสะอาดให้เรียบร้อยหลังจากย้ำปริ้น
3. อุปกรณ์ที่ผมคิดว่าน่าจะเสียคือ ไม่ R ก็ C  (เจอ R ยืดทางเดินสัญญาณ ABL)
4. ic 501 ไม่ได้คุณภาพ

ลองอ่านแล้ว ทำสมาธิดี ๆ แล้วเริ่มต้นกันใหม่ ก็ยังไม่สายนะครับ
shokunmusicsound
วีไอพี
member

คะแนน37

ตายซะดีกว่า ที่จะละทิ้งหน้าที่

เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 04:05:15 PM »

ปิดงานงานครับ สรุป คือ IC501 เบอร์ TDA6107JF/N1  ตัวแรกที่ซื้อมาไม่ได้คุณภาพทำเอาหลงทางตั้งนาน
สุดท้ายนี้ขอขอบคุณท่านผู้มีจิตใจงามทุกๆที่คอยชี้แนะและขอแสดงความเสียใจแด่คุณแม่ผู้จากไปของ อ.พรเทพ
ครับ Lips Sealed

eng♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน62

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2009, 05:04:03 PM »

ยินดีด้วยครับ รับตังส์จนได้ Lips Sealed

alpha.suchat
member
*

คะแนน1

amd.m@hotmail.com
« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 08:33:49 AM »

วัดไฟเลี่ยง Vertical +16V -16V ว่ามีหรือป่าว ผมคิดว่า ver เสียแน่นอน
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์