unbalance sensor ของเครื่องซักผ้า LG อยู่ตรงไหนครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:00:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: unbalance sensor ของเครื่องซักผ้า LG อยู่ตรงไหนครับ  (อ่าน 12899 ครั้ง)
cyberchui
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน25

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 09:23:02 AM »

unbalance sensor ของเครื่องซักผ้า LG รุ่น WF-T6500TD ขนาด 6.5 Kg อยู่ตรงไหนครับ เคยเห็นแต่รุ่น 10.5 Kg ที่จะเป็นกระเดื่องอยู่ด้านหลัง แต่รุ่นความจุต่ำกว่านี้หาไม่เจอครับ

tu2522-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1161

086-5306051 ติดต่อได้เวลา 20.00น.-23.00น.

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 10:21:15 AM »

อยู่ในเฟสเชอร์ครับ   จะเป็นลูกเหล็ก เล็กๆ อยู่ภายใน
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 01:43:51 PM »

อยู่ในเฟสเชอร์ครับ   จะเป็นลูกเหล็ก เล็กๆ อยู่ภายใน

โอ้ววว เริดดดด ครับพี่ตู่
ถึงว่าหล่ะเค้าถึงเรียกว่า Ball Sensor  Roll Eyes
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 07:36:34 AM »

ขอบคุณคุณตู่ครับ ปัญหาที่ผมเจอคือเครื่องปั่นถังเปล่าไม่ไหวผมคงต้องเช็คโช๊ค ตั้งเครื่องให้ได้ระดับ และตั้งใจจะปรับเซ็นเซอร์ งานนี้อันหลังสุดคงต้องงดแล้วละครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 04:02:03 PM »

ตอนปั่นแห้งไม่มีแรง
พี่ลองเช็คความตึงของสายพานรึยังครับ
แล้วคาปาซิเตอร์ลองเช็ครึยังครับ บางทีอาจจะเสื่อม (เจอบ่อยๆ)
แล้วก็คลัทช์สปริง บางทีอาจออกอาการเลื่อนครับ
สุดท้ายก็คงเป็นมอเตอร์ครับ (แต่เจอน้อยมากที่มอเตอร์จะไหม้)

ดีใจจัง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:24:56 PM »

ขอบคุณน้องแจ๊คครับ ปัญหาที่เจอคือขณะที่เครื่องออกตัวตอนปั่นหมาด(ถังเปล่า) จะสั่นและแจ้ง balance error ก็เลยสงสัยว่าจะเป็นที่โช๊ค หรือว่าประกอบถัง(หลังจากล้าง)ไม่ได้สมดุลย์
anuchat007
Full Member
member
**

คะแนน95

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 08:52:35 PM »

1.เช็คสายพานหรือ ตั้งสายพานใหม่ พบบ่อยมากๆ
2.เช็คชุดดึงน้ำที้งมันจะทำงานสัมพันธ์กันกับแขนดึงเบลคออกไม่สุด จะเป็นอาการนี้เหมือนกันครับ Tongue
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 09:34:06 PM »

ขอบคุณน้องแจ๊คครับ ปัญหาที่เจอคือขณะที่เครื่องออกตัวตอนปั่นหมาด(ถังเปล่า) จะสั่นและแจ้ง balance error ก็เลยสงสัยว่าจะเป็นที่โช๊ค หรือว่าประกอบถัง(หลังจากล้าง)ไม่ได้สมดุลย์

ผมเคยเจออาการประมาณนี้ครั้งนึงครับพี่ น็อตยึดดุมถังมันคลายครับ
แต่ของพี่ไม่รู้จะเจอแบบเดียวกันรึเปล่า ยังไงก็ลองเช็คดูนะครับ  ดีใจจัง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2009, 11:34:06 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันจันทร์นีืจะลองเช็คตามที่ทั้ง 2 ท่านแนะนำ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานครับ
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2009, 09:39:28 PM »

ขอบคุณครับ เดี๋ยววันจันทร์นีืจะลองเช็คตามที่ทั้ง 2 ท่านแนะนำ ได้ผลอย่างไรเดี๋ยวจะมารายงานครับ

เอ้า..สู้ๆครับพี่  เอาแน่

เตรียมกองเชียร์ไว้ให้แล้วครับพี่  Roll Eyes  Embarrassed  Undecided  ดีใจจัง  wav!! เยี่ยมมาก
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 07:45:27 AM »

ขอโทษที่บอกรุ่นผิดครับ เป็นรุ่น 6060PC ตอนนี้ยิ่งงงหนักขึ้น ผมคิดว่าเกิดจากปัญหา unbalance แต่เช็คละเอียดอีกทีไม่ใช่การตรวจสอบที่ทำคือ
     - ทดสอบเปิดปิดฝาตอนปั่นหมาด เซ็นเซอร์ก็ยังตรวจสอบได้ปรกติ
     - สั่งปั่นหมาด ตอนถังซักเริ่มออกตัวเกิด error ไฟ wash และ spin กระพริบ
     - ลองเปลี่ยน motor Drain คราวนี้เกิด error ตั้งแต่ตอน motor drain เริ่มขยับ
     - ลองสลับเพรชเชอร์สวิตช์ คราวนี้อาการเป็นปรกติทั้งสองเครื่อง

ตอนนี้เลยยังงงๆ แต่ก็ให้ลูกค้าเอากลับไปใช้ก่อนครับ   
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 09:09:31 PM »

ไม่เอา - ลองสลับเพรชเชอร์สวิตช์ คราวนี้อาการเป็นปรกติทั้งสองเครื่อง สลับยังไงครับไม่ค่อยเข้าใจ โอกาสหน้าเผื่อเจอครับจะได้ไปถูก

@_pct53
Jaaag
Full Member
member
**

คะแนน50

โจ ครับ...

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 11:07:47 PM »

ขอโทษที่บอกรุ่นผิดครับ เป็นรุ่น 6060PC ตอนนี้ยิ่งงงหนักขึ้น ผมคิดว่าเกิดจากปัญหา unbalance แต่เช็คละเอียดอีกทีไม่ใช่การตรวจสอบที่ทำคือ
     - ทดสอบเปิดปิดฝาตอนปั่นหมาด เซ็นเซอร์ก็ยังตรวจสอบได้ปรกติ
     - สั่งปั่นหมาด ตอนถังซักเริ่มออกตัวเกิด error ไฟ wash และ spin กระพริบ
     - ลองเปลี่ยน motor Drain คราวนี้เกิด error ตั้งแต่ตอน motor drain เริ่มขยับ
     - ลองสลับเพรชเชอร์สวิตช์ คราวนี้อาการเป็นปรกติทั้งสองเครื่อง

ตอนนี้เลยยังงงๆ แต่ก็ให้ลูกค้าเอากลับไปใช้ก่อนครับ   

อืมมม..อาการนี้ผมเองก็ยังไม่เคยเจอแฮะ แปลกดี
จะว่าเป็นที่ตัวเพรสเชอร์ ก็น่าจะมีส่วน แต่ทำไมเอาไปใช้กับเครื่องอื่นแล้วใช้งานได้ปกตินี่สิ "แปลก" หง่ะ  งง
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2009, 12:37:22 AM »

" สลับยังไงครับไม่ค่อยเข้าใจ" ขอโทษที่บอกไม่ละเอียดครับ ผมได้ลองเปลี่ยนตัวเพรชเชอร์สวิตช์ กับเครื่องที่ทำงานปรกติ ผลคือ เครื่องสามารถทำงานได้ปรกติทั้งสองเครื่อง ก็เลยทำให้งงไปใหญ่ ผมคาดว่าน่าจะเป็นที่ เพรชเชอร์สวิตช์ ซึ่งน่าจะใกล้ "เน่า" แล้ว รอลูกค้าโทรมาคราวนี้คงต้องเปลี่ยนแหงๆ เลย
cyberchui
member
*

คะแนน25

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 14, 2012, 11:35:37 AM »

มานั่งไล่อ่านกระทู้เก่าๆ เพิ่งจะถึงบางอ้อ ที่คุณตู่ตอบว่า unbalance sensor "อยู่ในเพรชเชอร์ เป็นลูกเหล็กเล็กๆ" เมื่อผมเปลี่นเพรชเชอร์อาการนี้จึงหาย สรุปแล้วปัญหานี้ต้องเปลี่ยนเพรชเชอร์จึงปิดงานได้ ขอบคุณทุกท่านครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์