ตอนนี้คิดโปรเจคออกมา 1อย่างแล้ว อยากปรึกษาหน่อย
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:08:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตอนนี้คิดโปรเจคออกมา 1อย่างแล้ว อยากปรึกษาหน่อย  (อ่าน 4294 ครั้ง)
kongdum
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:58:28 PM »

จะนำมอเตอร์ไซด์ มาทำให้ขับขี่ปลอดภัยกว่านี้ คือถ้าไม่เอาสแตนขึ้นรถจะสตาร์ทไม่ติด  แล้วถ้าไม่สวมหมวกกันน็อครถก็จะสตาร์ทไม่ติดเช่นกัน  ถ้าสวมหมวกแล้วจะมีเซนเซอร์วัดระดับแอลกอฮอล ถ้าเกินกว่าทีกำหนดรถก็จะสตาร์ทไม่ติดเช่นกัน และจะทำระะบบความปลอดภัยของรถคือ การเข้ารหัส คือถ้าเรากดรหัสผิด ระบบไฟฟ้าของรถก็จะไม่ทำงาน ถ้ากดผิดติดต่อกัน 3ครั้ง จะมีสัญญาณกันขโมยดังขึ้นมา
อยากถามว่า
1.โครงงานชิ้นนี้เวิร์กหรือเปล่าครับ หรือ เวอร์เกินไป และมีทางเป็นไปได้ไหมครับที่ีจะนำมาทำ
2.ถ้าใช้เซนเซอร์ตรวจจับระดับแอลกอฮอล จะใช้ชนิดไหนดีครับ และใช้วงจรแบบไหน
3.วงจรที่ใช้ในการตั้งรหัสผ่านมีบ้างไหมครับ ถ้ามีเป็นวงจรแบบไหนครับ
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษานะครับ ขอบคุณ

changphichit
Full Member
member
**

คะแนน79

ยินดีที่รู้จักกับทุกๆคน

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 07:55:24 AM »

>>เรื่องขาตั้งรถ stand นั้นทำสวิทซ์ได้ เรื่องหมวกกันน๊อคนี่ ต้องคิดว่าจะมีสายไฟหรือแบบไร้สาย
เรื่องตรวจแอลกอฮอร์ ระบบอาจจะยุ่งยากลำบากหน่อย เพราะต้องตรวจลมหายใจ  เรื่องรหัส
อันนี้ไม่ยาก ชุดคิทมีขายทั่วไป การติดตั้งก็ต้องคิดเรื่อง กันน้ำกันแดด ไม่เกะกะในการขับขี่นะ<<
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 09:22:39 AM »

ขาตั้งไม่เอาขึ้นเห็นด้วยครับ ที่เมืองนอกแก้ด้วยการถอดทิ้ง ใช้ขาคู่อย่างเดียว ส่วน จกย.ไม่มีขาตั้ง ใช้พิงเสาไฟ
อย่างอื่น เวลาเมาห้ามขี่อยู่แล้ว ควรมีปุ๋มเรียกแม่บ้านมาช่วยจะดีกว่า ปุ่มระหัสสามครั้งอะลามAlarm ไม่เห็นด้วย
เผลอๆโดนไปนั่งตบยุงที่โรงพัก
อยากได้ปุ่มประหยัดน้ำมัน ปุ่มเสียงไม่รบกวนชาวบ้านและปุ่มที่บอกว่ามี จร.แอบอยู่ตรงมุมใกล้ๆ
 HAPPY2!! Cheesy

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
kongdum
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 01:31:28 PM »

จะนำมอเตอร์ไซด์ มาทำให้ขับขี่ปลอดภัยกว่านี้ คือถ้าไม่เอาสแตนขึ้นรถจะสตาร์ทไม่ติด  แล้วถ้าไม่สวมหมวกกันน็อครถก็จะสตาร์ทไม่ติดเช่นกัน  ถ้าสวมหมวกแล้วจะมีเซนเซอร์วัดระดับแอลกอฮอล ถ้าเกินกว่าทีกำหนดรถก็จะสตาร์ทไม่ติดเช่นกัน และจะทำระะบบความปลอดภัยของรถคือ การเข้ารหัส คือถ้าเรากดรหัสผิด ระบบไฟฟ้าของรถก็จะไม่ทำงาน ถ้ากดผิดติดต่อกัน 3ครั้ง จะมีสัญญาณกันขโมยดังขึ้นมา
อยากถามว่า
1.โครงงานชิ้นนี้เวิร์กหรือเปล่าครับ หรือ เวอร์เกินไป และมีทางเป็นไปได้ไหมครับที่ีจะนำมาทำ
2.ถ้าใช้เซนเซอร์ตรวจจับระดับแอลกอฮอล จะใช้ชนิดไหนดีครับ และใช้วงจรแบบไหน
3.วงจรที่ใช้ในการตั้งรหัสผ่านมีบ้างไหมครับ ถ้ามีเป็นวงจรแบบไหนครับ
 ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษานะครับ ขอบคุณ

หมวกกันน็อตจะทำแบบไร้สายครับ  จะได้ไม่ยุ่งยากเกี่ยวกับสายไฟเมื่อขับรถ
SAK101
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2009, 07:34:45 PM »

ทำเสร็จราคาคงตกราวๆรถเก๋งแน่เลยครับ
alassy
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2009, 01:39:28 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์