โน๊ตบุค HP Pavilion dv6000 อาการ POST ไม่เสร็จแล้วรึสตาร์เอง (จอก็มืดด้วยครับ)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 11:21:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โน๊ตบุค HP Pavilion dv6000 อาการ POST ไม่เสร็จแล้วรึสตาร์เอง (จอก็มืดด้วยครับ)  (อ่าน 3705 ครั้ง)
Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 11:57:59 PM »

หวัดดีครับ รบกวนถามพี่ๆช่างครับว่า โน๊ตบุค HP รุ่น Pavilion DV6000 อาการเปิดเครื่องติดแต่จอมืด และทำการ POST ไม่สำเร็จรึสตาร์ทก่อนเหมือนว่าดีเทคฮาร์ดแวร์อะไรซักตัวไม่เจอ แล้วก็รีสตาร์ทอยู่อย่างนั้น ซํกสี่-ห้าเที่ยวก็ติดแล้วก็บูทเข้าวินโตว์อย่างปกติใช้ได้ทั้งวันแต่ห้ามปิดหรือสั่งรึสตาร์ทนะครับ ไม่งั้นเป็นอาการเดิมที่บอกมาตั้งแต่แรกครับ แต่ถ้าวันไหนเครืองอารมณ์ดีๆ ก็เปิดติดเลยทันทีใช้งานได้ปกติ   ก็เลย งง งง ครับ
ตอนนี้สิ่งที่ทำไปแล้ว ก็คือ
1 ทดสอบแรมแล้ว ใช้ได้
2 ทอสอบฮาร์ดดีสแล้ว  ใช้ได้
3 แฟตไบออสใหม่แล้ว ก็ยังเป็นอาการเดิม
4 เปลี่ยนถ่านกระดุมแล้ว
5 จังหวะที่Bootได้ ลองใช้แผ่น Emergency CD 2008 รันทดสอบดู ผลปรากฎว่า ผ่านหมด ไม่ว่าจะเป็น CPU/ RAM /Main Board
ยกเว้น การ์ดจอที่ยังไม่ได้ทดสอบ เพราะผมไม่มีตัวทดสอบครับไม่รู้ว่าจะใช้ตัวไหนทดสอบครับ
6 พอจังหวะที่เข้าวินโดว์ได้ผมก็ใช้โปรแกรมทดสอบ 3DMark05 และ AquaMark3 ทดสอบประสิทธิภาพการ์ดจอ ผลออกมาก็โอเคนะครับ
7 รื้อเครื่อง เช็คพวกหลุดหลวม แล้วก็ถอดการ์ดที่ไม่จำเป็นออกแล้วลองรันดู ก็ยังเป็นเหมือนเดิม
9 เช็คไฟจากอะแดบเตอร์แล้ว ได้ 18.5 V (สเปค 19 V) และที่ภาคจ่ายไฟของบอร์ดก็ออกปกติดี 5V กะว่าจะลองเปลี่ยนCดูแต่ดันเป็นตัวถังแบบชิพไม่เป็นอิเล็กทรอไลท์
ก็เลยยังไม่เปลี่ยนแต่วัดไฟค่อมCได้ 5 V พอดี

***หลังจากทำมาทั้งหมดปรากฎว่า เปิดได้ถี่ขึ้นแต่ก็ยังไม่หายสนิทครับ****

แบบว่านึกอะไรออกที่พอจะเป็นไปได้ก็ลองทำลองแก้ดูน่ะครับ แต่ว่าตอนนี้ งง งง ไม่รู้ว่าจะทำต่อดี  เศร้าจัง เศร้าจัง
อยากจะขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วยครับ (ติดอยู่หลายวันแล้ว... เศร้าจัง เศร้าจัง)
ขอบคุณมากๆๆๆๆๆๆๆๆล่วงหน้าครับ
 ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ

Earth♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน24

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 12:04:33 AM »

ขอเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะครับว่า ไม่มีเสียร้องใดๆเลย แล้วก็ การ์ดจอออนบอร์ดของ Nvidia (ตอนเปิดเครืองลองเอามือแต่ดูร้อนมากครับ)
ท่านใดมีวิธีทดสอบขอความกรุณาด้วยนะครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์