Notebook Compaq CQ40-408TX อยากลง win xp ทำอย่างไรครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 05:46:04 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Notebook Compaq CQ40-408TX อยากลง win xp ทำอย่างไรครับ  (อ่าน 7705 ครั้ง)
nana1
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 12:02:07 PM »

ต้อนนี้เป็น Windows Vista อยู่ โหลด Driver ของ win xp มาครบแล้ว Bios ยังเป้น F.00 อยู่แล้วต้องทำอย่างไรต่อไปครับ...
งงกับไบออส...บางท่านบอกว่าต้องแฟลชใหม่...บางท่านบอกว่าไม่ต้องแฟลชใหม่...
ท่านไหนที่ลงได้แล้วขอความช่วยเหลือหน่อยครับ...ผมไม่มีความรู้ตรงนี้ครับ...ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ...

gmk
member
*

คะแนน1

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 06:27:09 PM »

ต้องแฟลชไบออสใหม่ครับถ้าจะให้ลง windows อย่างสมบูรณ์  หรือไม่อยากแฟลชก็ลงได้ขอเปน windows ตัวใหม่ๆที่มี driver sata แต่พอลงเส็รจมันจะลงdriver sound ไม่ใด้มันจะขึ้น unknow device
ถ้าจะแฟลชไบออสต้องดูด้วยว่า cpu เปน amd   หรือ intel  เพราะวีธีแฟลชจะต่างกัน amd แฟลชใด้เลยจาก vista พอเส็รจมันจะ restart แล้วบลูสกรีนก่อนเข้า windows  ปกติ(หลังจากแฟลชมันจะเข้า vista ตัวเดิมไม่ใด้)จากนั้นลง windows ใด้เลย แต่intel  ต้องแฟลชใน  dos แล้วก็แฟลชไดร์ที่ใช้แฟลชต้องไม่เคยมีปัญหาพวกติดๆดับเพราะจะทำให้ไบออสตัวเดิมเสียหายไปเลยก็ใด้แล้วคราวนี้เครื่องจะเปิดไม่ติดเลยที่สำคัญแฟลชไบออสหมดประกันครับ ขั้นตอนทั้งหมดต้องมี โปรแกรมบูตจากแฟลชไดร์ ไฟล์ไบออสตัวไหม่ windows ที่โม driver sata ส่วนขั้นตอนการแฟลชต้องดู cpu  ด้วยครับ ฉงน ฉงน
sombat♥
วีไอพี
member

คะแนน121

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2009, 10:22:06 PM »

THANK!! แฟนผมใช้รุ่น Compaq CQ40-410TX  อยู่ครับ ร้านเขา XP ลงมาให้เลยครับ
-เช็คดูแล้วใช้ BIOS VER F.00 นั่นแหละครับ
- จากนั้นก็หาแผ่น WINDOWS ที่มี  driver sata  มาลงครับ

ปัญหาที่พบคือ 1.ตอนเปิดเครื่องเสียงจะมาช้าและดังตุ๊บออกลำโพงครับ
                   2.บางครั้งกด SHUT DOWN เครื่องไม่ดับครับ ค้างอยู่อย่างนั้นอะ ต้องกดปุ่ม POWER ค้างไว้จนดับครับ เศร้าจัง

ศูนย์บริการเจวีซี สาขาเชียงใหม่
115/7 ม.1 ถ.เชียงใหม่-ลำปาง ต.หนองป่าครั่ง
อ.เมือง จ.เชียงใหม่ 50000
โทร 053-260015
topman
member
*

คะแนน10

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2009, 04:33:31 PM »

ตระกูล CQ จะลง XP ต้องแฟลช bios จึงจะสมบูรณ์ ครับ ยกเว้น ตัว CQ20
แล้วต้องหา แผ่นที่เขาทำเสร็จแล้ว คือ XP CQ40-45 มาลง ครับ
แล้วลง ไดเวอร์ ตามหลัง ไม่งั้น จะมีปัญหา ตามมาอย่างที่ เห็นๆ กัน ครับ
ส่วนเรื่องวิธี การนั้น หาเอาใน google เนื่องจากบอร์ดนี้ ไม่อนุญาติ ให้แจ้ง ลิงค์
ที่มี การดาวน์โหลด XP ได้ ครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์