คอมฯผมเปิดไม่ได้ครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 11:48:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมฯผมเปิดไม่ได้ครับ  (อ่าน 3880 ครั้ง)
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 02:53:01 PM »

คอมฯผมไม่รู้เป็นอะไรพอเปิดเครื่องก็จะมีเสียงดังยาวต่อเนื่องแล้วหน้าจอก็ไม่ติด  ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ CPU ครับแต่พอตรวจดูแล้วไม่ใช้ครับ ไม่รู้เป็นที่ตัวไหน แล้วทำไงดีใครรู้ช่วยบอกผมทีนะครับ  คิดไม่ออกบอกบอกเป็นพระคุณมากเลยครับ.    Cheesy

SB_ELEC
member
*

คะแนน2

ช่างสุรินทร์เหลา

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:01:51 PM »

ลอง เคลียร์ C-MOS ดูก่อนครับ เอา RAM ออกมาถูๆเอาคราบสกปรกออกตรงหน้าสัมผัส...ใส่เข้าไปคืนตรวจเช็คความเรียบร้อย
ของ เมนบอร์ด สายไฟ ต่างๆ

วันนี้คุณทำอะไรดีๆเพื่อสังคมแล้วหรือยัง
worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:08:28 PM »

Ram สกปรกครับ เอามาขัดก่อน

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:10:08 PM »

ขอบคุณนะทุกคนเจงสุดๆครับ Angry
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 03:15:21 PM »

มาช้าหน่อยไม่เป็นไร............................... Cool

เปิดเครื่องขึ้นมา แล้วส่งเสียงบี๊บยาวๆ หลายครั้ง

- แรมในช่องเสียบไม่แน่น หรือยังไม่ได้ติดตั้งแรม ควรติดตั้งแรมใหม่อีกครั้ง หรือถอดออกมาทำความสะอาด บริเวณแถบทองแดง

แล้วใส่แรมลงไปให้เข้าล็อกพอดีกับช่องเสีบยแรม ซึ่งหากใส่แรมเข้าล็อกพอดีจะมีเสียงดังกึ๊ก

เปิดเครื่องขึ้นมา แล้วส่งเสียงบี๊บยาว 1 ครั้ง แล้วบี๊บสั้นๆ 3 ครั้ง

- การ์จจออาจจะมีปัญหา ให้ถอดออกมาทำความสะอาดบริเวณแถบทองแดงดูก่อน แล้วเสียบเข้าไปใหม่ หรือถอดการ์ดจอตัวอื่นลองเปลี่ยนดู

เปิดเครื่องขึ้นมาแล้วส่งเสียงบี๊บดังอย่างรุนแรงขณะระบบทำงานอยู่

- CPU ร้อนเกินไป ควรรีบหยุดการทำงานโดยด่วน พัดลมเสีย หรือรอบต่ำเกินไป ควรเปลี่ยนพัดลมตัวใหม่ที่ใหญ่กว่าเดิมมาติดตั้ง

ปรากฎข้อความ CMOS CHECKSUM ERROR

- BIOS มีปัญหาเกิดขึ้นได้ 2 กรณี

1. หากเป็นเมนบอร์ดใหม่ ควรส่งเคลมประกันทันที

2. หากใช้งานมานาน แล้วขึ้นข้อความดังกล่าว แสดงว่าถ่าน BIOS หมด ควรเปลี่ยนใหม่
เพชร กม.8
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 07:17:12 PM »

เรียบร้อยแล้วครับ RAM  เสียเปลี่ยนแรมตัวใหม่ใช้ได้ครับ  ขอบคุณครับที่ให้คำแนะนำ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 09:33:43 PM »

ถ้าท่านมีเครื่องเป่าลมร้อน ลองเอามาเป่าวนรอบๆ ไอซีที่อยู่บนแรมดูครับ
หรือถ้าไม่มีก็ใช้หัวแร้งไลน์ขาทุกดู เผื่ออาจจะกลับมาใช้งานได้อีกครั้ง (ทำมาหลายตัวใช้งานได้ดี)
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2007, 09:41:12 PM »

ถ้าท่านมีเครื่องเป่าลมร้อน ลองเอามาเป่าวนรอบๆ ไอซีที่อยู่บนแรมดูครับ
หรือถ้าไม่มีก็ใช้หัวแร้งไลน์ขาทุกดู เผื่ออาจจะกลับมาใช้งานได้อีกครั้ง (ทำมาหลายตัวใช้งานได้ดี)

โหพี่ มีวิชาดีไม่บอกผมมั่ง.................................... Tongue

ผมเคยเห็นฮีทซิงค์ตัวเล็กๆ สำหรับติดแรมโดยเฉพาะ อยากทราบว่ามีใครเคยใช้บ้างครับ ส่วนตัวผมว่าดีทีเดียว

เห็นขายเกลื่อนเลยที่เซียร์ ว่าจะซื้อมาติดดู เผื่ออะไรๆจะดีขึ้นครับ........................ Tongue
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์