สอบถามการวัดอุปกรณ์ เพื่อตรวจหาอุปกรณ์เสียในบอร์ด ใช้มิเตอร์วัด ต้องวัดอย่างไรบ้างครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 29, 2024, 07:05:10 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการวัดอุปกรณ์ เพื่อตรวจหาอุปกรณ์เสียในบอร์ด ใช้มิเตอร์วัด ต้องวัดอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 3284 ครั้ง)
win_cp
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 09:42:49 PM »

สอบถามการวัดอุปกรณ์ เพื่อตรวจหาอุปกรณ์เสียในบอร์ด ใช้มิเตอร์วัด ต้องวัดอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

srithaimax ♥1,510
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน262

ลูกอีสาน หลานย่าโม

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 10:03:23 PM »

ต้องรู้คุณสมบัติของอุปกรณ์ที่จะวัดด้วยครับ    เช่นไดโอด  ผลการวัดที่ได้ อย่างไรดีอย่างไรเสีย  เราต้องรู้ก่อนครับ   แต่จะให้ชัวร์ ถอดมาวัดชัวร์กว่าครับ

คิดดี  ทำดี   ย่อมได้รับสิ่งดีๆ
Suchat  sriwicha  โทร D tac  0869486776  6หมู่3 บ้านน้ำบ่า(สระวัด)  ต.ดอนตะหนิน อ.บัวใหญ่ จ.นครราชสีมา 30120
....ผมไม่รู้ทุกเรื่อง.....
ntt♥
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน287

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 10:06:18 PM »

ต้องใช้มิเตอร์ดิจิตอลที่วัดอะไหลในวงจรได้
และต้องเข้าใจการใช้มิเตอร์อย่างดี ต้องจดจำค่าการวัดอะไหล่แบบไหนดีแบบไหนเสีย
สามารถวัดค่า R  D  TR  ในวงจร แต่บางตัวต้องถอดออกมาวัดจึงจะแน่นอน
ผมใช้ UNI-T  UT60B(เก่าแล้ว)
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 07:33:15 AM »

คำถามกว้างไป หรือเรียกว่าถามยังถามไม่เป็นเลย
  ไม่เอา
*** ที่คุณถามแบบนี้หมายความว่าอย่างไร
--    คุณซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้าเป็นแล้ว
--    คุณเรียนซ่อมเครื่องใช้ไฟฟ้ามาแล้ว
.....  ที่ผมต้องถามแบบนี้เพราะ ไม่รู้ว่าคุณมีความรู้แค่ไหน เรียนมาหรือเปล่า? ถ้าคุณมีความรู้ คุณเรียนมา คุณซ่อมเป็น คุณวัดตัวเสียเป็น แต่คุณต้องถอดออกจากวงจรหรือถอดออกดจากบอร์ด คุณไม่ถนัด คุณต้องการวัดในวงจร ก็จะได้ตอบให้ถูกทาง ถูกคำถาม(มันมีเครื่องมีวัด เครื่องละ6แสนกว่าบาท สามารถวัดในวงจรได้วัดICก็ได้ ถ้าคุณใช้ไม่เป็น ไม่มีข้อมูล เครื่องมีอเป็นแสนก็ช่วยคุณไม่ได้)
แต่ถ้าคุณไม่มีความรู้ ไม่ได้เรียนมา ก็บอกได้เลยว่าอย่าแม้จะคิด เพราะคนที่จบมา มีประสบกราณ์ ยังทำไม่ได้เลย หมายถึงยังต้องถอดออกมาวัดเลย หรือบางตัว ถอดออกมาวัดยังไม่รู้เลยว่าเสียหรือดี ต้องเอาตัวใหม่มาใส่ดูถึงรู้ ดังนั้น ผมว่าคุณคิดใหม่ทำใหม่จะดีกว่า ถ้าคุณคุณมีความรู้ คุณจบมา คุณทำไปสัก 20-30 ปี คุณจะได้คำ ตอบเอง เพราะเรื่องแบบนี้ เขาเรียกว่า ชั่วโมงบิน สอนกันไม่ได้หรอก บอกไปก็แค่นั้น

toon_army
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2009, 12:24:29 AM »

ครับคำถามมันกว้างไปครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์