ขอปรึกษาโปรเจคเกี่ยวกับไมโครคอนโทรลเลอร์กับแอร์หน่อยคับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 04:43:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาโปรเจคเกี่ยวกับไมโครคอนโทรลเลอร์กับแอร์หน่อยคับ  (อ่าน 4583 ครั้ง)
samtaea50
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2009, 03:28:33 AM »

ผมคิดจะทำปรเจคใช้ไมโครคอนโทรลเลอร์ควบคุมการทำงานของแอร์คับ
คือผมได้แนวคิดมาจากอาจารย์ว่าเมื่อเราใช้แอร์หลายๆเครื่อง เช่น ในตึกสถานศึกษา แอร์จะมีการทำงานเป็นช่วงๆเพื่อรักษาระดับอุณภูมิภายในห้องให้ได้ตามที่เราตั้งไว้เมื่ออุณภูมิในห้องเท่ากับที่เราตั้งไว้แอร์ก็จะหยุดทำงานแต่เมื่ออุณภูมิในห้องสูงกว่าที่เราตั้งไว้แอร์ก็จะเริ่มทำงาน เช่นถ้าแอร์หลายๆเครื่องเริ่มทำงานพร้อมกันก็จะกินกระแสไฟสูงมาก แต่ถ้าเราสามารถควบคุมให้แอร์แต่ละเครื่องทำงานไม่พร้อมกันคือเมื่อมีแอร์หลายๆเครื่องจะทำงานพร้อมกันก็จะมีตัวเซ็นเซอร์ของแอร์แต่ละตัวอยู่และส่งสัญญาณมาที่ตัวควบคุมคือใช่ไมโครคอนโทรลเลอร์เป็นตัวควบคุมและหน่วงเวลาแล้วส่งสัญญาณกลับไปที่แอร์ให้แต่ละเครื่องทำงานไม่พร้อมกัน จะช่วยให้ลดค่าไฟฟ้าได้ (ไม่รู้ว่าผมจะอธิบายเข้าใจหรือเปล่าคับ)

ขอคำปรึกษาคือ
1.โปรเจคนี้มีความเป็นไปได้ไหมคับ
2.ตัวเซ็นเซอร์ที่แอร์แต่ละเครื่องจะเป็นตัวตัดวงจรไม่ให้แอร์ทำงานรอจนกว่าจะมีคำสั่งจากตัวควบคุม เราจะตัดวงจรของแอร์ตรงไหนคับ (ขอละเลียดหน่อยคับ)
3.การติดต่อสื่อสารระหว่างตัวเซ็นเซอร์กับตังควบคุมจะใช้อะไรคับ

Cheesy

kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2009, 12:06:10 AM »

แนวคิดดีครับ ดีกว่ามาถามว่า ช่วยคิดโปรเจคหน่อยครับ คิดไม่ออก...

คำถามเข้าใจครับ ว่าจะไม่ให้แอร์ทำงานพร้อมกันเพื่อประหยัดไฟฟ้า
แต่ไม่เข้าใจที่ว่า จะประหยัดไฟได้อย่างไรครับ ในเมื่อมันก็ต้องรักษาอุณหภูมิของแต่ละห้องให้คงที่
ถึงแม้ว่ามันจะทำงานไม่พร้อมกัน แต่ชั่วโมงทำงานแต่ละตัว แต่ละวันก็จะเท่าเดิม
เป็นไปได้ไหมถ้าทำให้ไม่ให้มันสตาร์ทพร้อมกัน แล้วจะประหยัดค่าไฟได้

เรื่องแอร์ถ้าจะทำให้ประหยัดไฟได้ ผมคิดว่ามันขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายประการนะครับ
ถ้าทำระบบที่คุณว่านี้ได้ จะมีวิธีการคิดคำนวณอย่างไร ว่ามันจะประหยัดค่าไฟได้จริงไหม และประหยัดได้เท่าไร

แต่ถ้าจะทำเพื่่อศึกษาระบบอย่างที่คุณว่า ก็ทำได้ครับ
โดยต้องดูก่อนว่าแอร์ที่ใช้เป็นระบบอะไร ถ้าเป็นแบบ spit type ทำงานแยกอิสระกัน
เราก็เอาสายจากเทอร์โมของแอร์แต่ละตัวนั่นแหละครับ แทนเซ็นเซอร์ แล้วต่อเข้ามา
ที่กล่องประมวลผลกลางที่ทำงานด้วย Microcontroller เพื่อคิดคำนวณว่า แอร์ตัวไหนที่ต้องทำงาน
โดยขึ้นอยู่กับเงื่อนไขการประหยัดไฟ เช่น ไม่ให้ทำงานพร้อมกัน ไม่ให้สตาร์ทพร้อมกัน
ให้ทำงานแบบ บาลานเฟส ... แต่ต้องรักษาอุณหภูมิในห้องให้คงที่ได้ ...
เมื่อคำนวณตามเงื่อนไขต่างๆของโปรแกรมเราแล้ว Microcontroller ก็จะส่งสัญญาณไปควบคุมคอมเพรสเซอร์ของแอร์

คงจะประมาณนี้นะครับ...
แต่่ทั้งหมดเป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ คงต้องรอดูสมาชิกท่านอื่น จะมีแนวความคิดเห็นอย่างไรเพิ่มเติมครับ
anurucksu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:19:40 PM »

เป็นไอเดียดีครับ แต่ยังไม่ถูกจุด ผมว่าข้อดีน่าจะอยู่ที่ สถานะการณ์ตอนที่มอเตอร์คอมเพรสเซอร์สตาทร์พร้อมกันหลายๆตัวกระแสคงสูงน่าดูอาจจะเป็นปัญหาให้เมนเบรค์เกอร์ทริปได้ 
 โปรเจคนี้น่าจะไปแก้ปัญหาเรื่องการปรับปรุงประสิทธิภาพของระบบไฟเสียมากกว่า  ถ้ามีคอนเด็นเซอร์หลายๆตัวลองต่อ PLATE HEAT EXCHANGER ที่ชุดคอนเด็นเซอร์ดูจะช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในการระบายความร้อนได้ดีขึ้นแถมยังได้น้ำอุ่นมาใช้อีกด้วยนะ แต่ปัญหาคือถ้า PLATE HEAT EXCHANGER รั่ว ซ่อมบำรุงแพงเลยเน้อ
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2009, 07:19:55 PM »

มีแนวคิดริเริ่มดีครับ แต่ไม่เวอร์คครับ เสียเวลาคิดเปล่า เครื่องปรับอากาศที่อยู่ในห้องเดียวกัน
หลายๆเครื่อง โดยปกติก็จะมีการตัดค่อไม่พร้อมกันอยู่แล้ว เทอร์โมสตาทของแต่ละตัวมีความไว
ในการจับความร้อนและกลไกภายในแตกต่างกัน แม้แต่ยี่ห้อเดียวกันยังต่างเวลากัน ดังนั้นเมือห้อง
เย็นแล้ว เครื่องปรับอากาศจะไม่หยุดคอมพ์พร้อมกันแม้จะเปิดพร้อมกันก็ตาม เป็นเพราะอาคารจะรับ
ความร้อมจากภายนอกไม่เท่ากันทุกด้าน และยังมีตัวแปลอีกเช่นจำนวนความร้อนแต่ละจุดไม่เท่ากัน
จึงไม่เกิดประโยชน์ที่จะคิด และยังมองไม่เห็นว่าจะประหยัดได้ เช่นถ้าเกิดทำจริงคอมเพรสเซ่อรเดินไม่
พร้อมกัน แต่พอคอมพ์เดินก็จะเดินยาวออกไปอีก เพราะเวลาคำนวนการติดตั้งเครื่องปรับอากาศจะคำนวน
จากขนาดห้องและจำนวนความร้อนที่จะเข้ามาในห้อง ไม่มีใครติดเครื่องไว้เผื่อไม่เย็นหรือสำรอง มีแต่ติด
เล็กที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่ต้องเย็น

วงอัจฉริยะของDaikin สามารถจับความร้อนในห้องเป็นที่ๆได้ เช่นมีความร้อนอยู่ตรงไหนอากาศเย็นจะพุ่งตรง
ไปยังจุดนั้นก่อน และเมื่อไม่มีคนอยู่หรือมองไม่เห็นความร้อน มันก็จะ Slow down Compressor โดยการ
หมุนช้ากินกระแสไฟฟ้าน้อยลง น่าจะศึกษาในส่วนนี้ดีกว่า มองเห็นการประหยัดอย่างชัดเจน เยี่ยมมาก HAPPY2!!

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์