ป้าย้ง...หญิงเหล็ก ยอดนักสู้แห่งลุ่มน้ำปากพนัง
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 06:34:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป้าย้ง...หญิงเหล็ก ยอดนักสู้แห่งลุ่มน้ำปากพนัง  (อ่าน 19976 ครั้ง)
ช่างเล็ก(LSV)
Administrator
member
*

คะแนน1346

คิดดี ทำดี ชีวิตมีแต่สุข

« เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:47:57 AM »

...  ป้าย้งนับว่าเป็นยอดนักสู้ชีวิตท่านหนึ่งในงานเกษตรทุกรูปแบบ ตั้งตัวได้จากงานเกษตรพอเพียง จนปัจจุบันนี้มีสินทรัพย์หลายสิบล้าน..ที่ดินหลายร้อยไร่...วันนี้ผมได้มีโอกาสมาเยี่ยมเยียนและสัมภาษณ์ท่าน....อาจเป็นแนวทางให้แก่ผู้ที่รักอาชีพเกษตรกรได้ศึกษากันครับ  HAPPY2!!

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:03:27 AM »

..เราขับรถแบบสบายๆ90กม./ชม. บนถนนปากพนัง-เชียรใหญ่ระยะทางห่างกันประมาณ30ก.ม. ผม,น้องชายผม,น้องสมนึก มีใจตรงกันที่จะไปดูชีวิต-แนวทางประกอบอาชีพของเกษตรกรแถวเชียรใหญ่ดูบ้าง

..ระหว่างทางเจอร้านอาหารที่อร่อยๆหลายร้าน(น้องชายผมบอกเพราะน้องชายผมได้มีฉายาว่ายอดนักชิมตัวยงคนหนึ่งทีเดียว ที่ไหนอาหารอร่อย เป็นไม่พ้นต้องไปชิมจนได้ ..) ..เอาไว้กระทู้หน้าจะพาไปชิมครับ  Shocked

..ถึงเชียรใหญ่ มีทางแยกตัววาย ให้ขับไปทางแยกขวา เห็นป้ายนี้ ให้เลี้ยวเข้าไปได้เลยครับ  Roll Eyes
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:08:50 AM »

..ป้าย้ง อายุ70 แต่ยังคล่องแคล่ว,แข็งแรง ..เพิ่งกลับมาจากส่งลูกปลาดุกบิ๊กอุยให้ลูกค้า ประมาณ1แสนตัว(2ตัวบาท) .. ขับรถปิคอัพคู่ชีพกลับมาพอดี ชวนคณะเราไปกินน้ำกินท่ากันก่อน ด้วยความเป็นกันเอง  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:15:29 AM »

ป้าย้ง ...ใช้สอยทุกพื้นที่ในบ้านให้เป็นประโยชน์ ดูโรงจอดรถสิครับ ... ขโมยต้องคิดกันหนัก ว่าจะเอารถออกทางไหนดี   ดีใจจัง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:23:04 AM »

น้องอ้วน ลูกชายป้าย้ง เรียนจบปริญญาตรีด้านนิติศาสตร์ ไม่คิดรับราชการ กลับบ้านมาช่วยคุณแม่ดีกว่า
  น้องอ้วน เชี่ยวชาญการเลี้ยงแพะ เพาะปลา เครื่องมือการเกษตร อย่างหาตัวจับยาก ..นอกจากนั้นยังมีหัวศิลปะอย่างไม่น่าเชื่อว่าจะสร้างบ้านดินและของตกแต่งตามธรรมชาติได้อย่างสวยงาม น่าชมยิ่ง(กระทู้หน้าจะพาไปดูของตกแต่งแบบง่ายๆแต่ดูดี และชอนไชการตกแต่งทุกมุมบ้าน)  Lips Sealed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:46:15 AM »

สวนทั้งหมดอยู่ในพื้นที่ประมาณ70ไร่ เดินกันเมื่อยน่องแหละครับ  Roll Eyes

มะนาวที่นี่ลูกดกมาก คงเป็นเพราะดิน ฟ้า อากาศ เป็นใจให้  Lips Sealed
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 06:57:35 PM »

นี่แหละใช้ชีวิตแบบเศรษฐกิจพอเพียง
ถิ่นที่อยู่อุดมสมบูรณ์ ไร้มลพิษ น่าอยู่จังครับ........... HAPPY2!!
นี่สิเกษตรกรตัวจริง...... THANK!!
b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 08:38:34 PM »

ชอบมากครับ ดูสบายตาดี ลงรูปหลายๆมุมครับ ขอบคุณ เยี่ยมมาก ขอบคุณ Smiley

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 08:45:40 PM »

งั้นวันนี้แถมให้ต่อครับ ...  Shocked Smiley

... พริกไทย ใครว่าปากพนังปลูกไม่ได้ ...
    ...ดกชนิดเก็บขายไม่ทันครับ  Lips Sealed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 08:53:36 PM »

ส้มเขียวหวาน พืชปราบเซียน... ก็ไม่พ้นฝีมือป้าย้ง ... ออกลูกดกแข่งกับมะนาว  Roll Eyes
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:02:41 PM »

..ก่อนไปดูสารพัดต้นไม้ทำเงิน มาดูรายได้หลักๆของที่นี่เกี่ยวกับสัตว์บ้างครับ  HAPPY2!!

ซ้ายมือเป็นบ่ออนุบาลลูกปลาดุกบิ๊กอุย ซึ่งที่นี่ผลิตเป็นรายใหญ่ของเชียรใหญ่ 2-3ปีที่แล้วขายลูกปลาดุกอย่างเดียวก็นับเงินแทบไม่ทัน ..ขายได้ปีละไม่กี่สิบล้านตัวเองครับ  งง

..ปลาดุกบิ๊กอุย เป็นปลาที่ได้จากการรีดน้ำเชื้อของพ่อพันธุ์รัสเซียมาผสมกับปลาดุกพื้นบ้าน ทำให้ลูกที่ออกมาตัวโตไว เนื้ออร่อย ...  Lips Sealed

...บ่อที่นี่จะปูด้วยผ้ายาง เพื่อควบคุมPh ของน้ำ ...อาหาร ..ศัตรูลูกปลาได้ดีกว่าปล่อยลงดิน  ที่สำคัญคือจับปลาได้ง่าย ลูกปลาไม่ช้ำ.. เอาท่อเอสล่อนตรงกลางออกไม่นานน้ำแห้งขอดจับปลาได้รวดเร็วมาก และยังมีหน้าที่ป้องกันน้ำท่วมบ่อได้อีกด้วย  Lips Sealed

....บ่อขนาดนี้ปล่อยลูกปลาได้ 1-2 ล้านตัวครับ ...  Embarrassed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:05:43 PM »

..เมื่อปล่อยน้ำออกแล้ว จะเห็นสะดือบ่อเป็นรูโบ๋ .... ออกแบบได้ดีทีเดียวครับ  Lips Sealed
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:11:18 PM »

ส่วนวิธีผสมพันธุ์(ปลา) หากมีโอกาส(อีกแล้ว)..จะลงให้สำหรับผู้ที่ต้องการประกอบอาชีพด้านนี้เป็นรายได้เสริมครับ  ขอบคุณ

... เดินไปสักพัก ก็ถึงคอกแพะ ... ป้าย้งเลี้ยงมา 6 ปีแล้ว  จากจำนวนสิบกว่าตัว ขณะนี้มีนับร้อยตัว เพราะแพะนี่อึ๊บเก่ง ลูกดก  Shocked HAPPY2!!

...แพะในภาพรู้ว่าผมมาถ่ายรูปออกเนทLSVแพร่ภาพไปทั่วโลก ... ยืนเต๊ะท่ายิ้มให้ น่ารักเหลือเกิน  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:17:45 PM »

เจ้าตัวเล็กที่ยังไม่หย่านม วิ่งเข้ามาหาผม เคล้าแข้ง เคล้าขา ร้องขอนมกิน ..แบ๊ะ .แบ๊ะ .. น่ารัก น่าเลี้ยงเป็นที่สุด ..สงสัยปีหน้าต้องเลี้ยงบ้างแล้ว  Smiley HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:19:57 PM »

ตัวนี้ดูจากด้านหลัง หากไม่เห็นหัว ผมคิดว่าเป็นหมาน่อยธรรมดา  Shocked Sad
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:22:40 PM »

ตัวนี้ใครบอกว่าเป็นตัวเมีย ..ผมเถียงหัวชนฝาครับ  Sad

..ตัวนี้สายเลือดนอกราคาไม่กี่ตังค์ครับ ขาดไป2พันครบ3หมื่นครับ  งง
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:30:13 PM »

ป้าย้งเล่าให้ฟังว่า ตอนนี้ประเทศมาเลเซียสั่งแพะที่นี่เดือนละ500ตัว .. ยังไม่มีปัญญาส่งให้เลย กลัวว่าส่งให้ไม่ทันโดนปรับแหลก ..จึงเน้นขายให้แก่เกษตรกรผู้สนใจซื้อไปทำเป็นพ่อ-แม่พันธุ์เท่านั้น
  ..สำหรับลูกๆหางแถว เมื่อน้ำหนักตัวได้20ก.ก.จะขายเป็นกิโลกรัม ตกกิโลกรัมละ150.- ตัวนึงตก 3พันกว่า

...สำหรับลูกๆหัวแถว ขายเป็นตัวๆ ราคาไม่อยากบอก ... หลักหมื่นครับ แพงกว่าวัวซะอีก  งง

ผมเองคิดว่ารายได้ขายแพะน่าจะดี แต่ไม่เป็นอย่างนั้นครับ ป้าย้งบอกว่าขาดทุนมา6ปีแล้วหลายล้าน ...แต่ขอสู้ต่อเพื่อเติมความฝันที่ตั้งใจไว้ หิว

แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 09:36:59 PM »

Lips Sealedเยียมครับแนวอาชีพใหม่ นมแพะก็ดีครับ แต่เอ..ทำไมขาดทุนครับ.. ฉงน

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 06:56:48 AM »

ที่ขาดทุนน่าเป็นเพราะ..
..แพะพ่อ-แม่พันธุ์เลี้ยงใหม่ๆยังไม่ชำนาญตายหลายตัว เพราะเมื่อก่อนปล่อยลงดิน ทางใต้พยาธิจะเยอะ เพราะสภาพอากาศเอื้ออำนวย
..ลงทุนเครื่องมือ-เครื่องจักรค่อนข้างสูง เช่นเครื่องเกี่ยวหญ้าอัตโนมัติ เครื่องอัดฟาง เครื่องบดหญ้า เครื่องผสมอาหาร ฯลฯ
..ค่ายา-ค่าอาหารแต่ละเดือนสูงครับ
..การจัดการเรื่องการขาย ยังไม่ขายให้พ่อค้านำไปชำแหละ ตลาดจึงมุ่งไปทางขายให้ไปเลี้ยงต่อ
  ฯลฯ

ตอนนี้จะพาไปดู เครื่องจักรการเกษตรกันบ้างนะครับ
 รถไถ KUBOTA L3408 34 แรงม้าคันนี้ราคาเกือบ5แสน นำมาใช้งานได้อเนกประสงค์ครับ .. น้องชายผมสั่งซื้อมาใช้ที่สวนปาล์มเหมือนกัน แต่จะเอามาใช้ตัดหญ้าเพียงอย่างเดียว ..เพราะตอนนี้กระต่ายที่ผมเพาะเลี้ยงไว้ยังมีจำนวนไม่สูงพอ(ต้องใช้ประมาณ3,000-4,000ตัว จึงจะกินหญ้าได้หมดสวนใน 1เดือน)

member
*

คะแนน1346

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 07:02:24 AM »

เครื่องเกี่ยวหญ้าพร้อมบดอัดฟางตัวนี้ผลิตจากนิวฮอลแลนด์ ราคาก็พอๆกับตัวรถไถ ผมเองเจอราคาเครื่องจักรแต่ละอย่างก็หนาวเหมือนกันครับ...มิน่าเกษตรกรไทยจึงพัฒนาไม่ค่อยจะทันต่างประเทศ ...ผมก็ไม่รู้ว่ารัฐบาลท่านลดภาษีนำเข้าเครื่องจักรการเกษตรกันบ้างไหม  Sad HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 07:06:39 AM »

ขับไป กินหญ้าไป ...สบายดีแท้  Lips Sealed Cheesy
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 07:08:36 AM »

แล้วอัดมาเป็นก้อนสี่เหลี่ยม ... แพะชอบกินครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 07:16:46 AM »

น้องkanนักประดิษฐ์แห่งเว็บเราน่าทำใช้เองได้นะครับ ...  Lips Sealed Embarrassed

gelu♥
member
*

คะแนน278

NAVY ET'43

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 09:20:16 AM »

อ่านแล้วเพลินดีครับ คลายเครียด อมยิ้มไปในตัว ขอบคุณพี่เล็กครับ มีมุมสบายๆอ่านแล้วก็โล่งหัวดี วันๆนั่งมองแต่ตะกั่วจะบ้าตาย
และทึ่งกับศักยภาพของป้าย้งมาก เยี่ยมมาก

ป.อิเล็กทรอนิกส์
208/209 ม.7 ต.พลูตาหลวง อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี 20180
หนองบัวลำภูโดยกำเนิด
    086-0680580
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:47:01 AM »

สุดยอดเลยครับ เกษตรในสายเลือดเลยหละครับ ผมก็กำลังปีนอยู่ไม่รู้เมื่อไหร่จะถึงยอด เครื่องอัดฟางน่าสนใจครับ ใช้ไฮโดลิคอัด หรือใช้เกลียวอัดครับ
member
*

คะแนน1346

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2009, 08:57:03 PM »

น่าใช้เกลียวอัดนะครับ  HAPPY2!!

... รถเก็บเกี่ยวหญ้าตัวนี้น่าจะคุ้มกว่านะครับ  HAPPY2!!
member
*

คะแนน650

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2009, 07:47:08 PM »

คันหลังนี่น่าจะใช้ตัดและเก็บหญ้าที่ตัดแล้วใช้เลี้ยงสัตว์ ส่วนคันแรกใช้เกลียวอัดแน่ๆดูจากเนมเพลต
เป็นโซ่และเกลียว ( Unified screw threads are used throughout on this machine)
ส่วนคันที่มีเก็บหญ้าถ้าดัดแปลงให้อัดเป็นก้อนได้ก็จะประหยัดได้อีกครับ

"CHIAB"
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์