ขอความรู้เรื่องสวิตชิ่งด้วยครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 12:10:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องสวิตชิ่งด้วยครับ  (อ่าน 3157 ครั้ง)
khochpak
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 01:15:09 AM »

ผมมีไขควงไฟฟ้า แบคแอนเด๊คเกอร์ 12 V ทีนี้เบ้าถ่านมันเสีย เนื่องจากเอาไปเปลี่ยนถ่านที่ อมร แล้วคนทำ ดันลืมเปิดพลาสติกตรงจุดจับความร้อน ปรากฏว่า มันร้อนซะจนบวม แล้วถ่านก็เก็บประจุไม่อยู่อีกเลย ตัวนี้ใช้ถ่าน 1.2 V ของซันโย  10 ก้อน ผมก็เริ่มมองหาอะไรบางอย่างที่มันให้กำลังไฟได้เท่าเดิม ก็ได้ยินเรื่องสวิตชิ่งนี่แหล่ะ พอดีผมไปอมร ไปเห็นมา 12 V 550บาท แต่มันดีตรงที่ปรับค่า V ขึ้นไปได้ถึง 14.2 V ผมก็เลยซื้อมาอันนึง มาลองต่อดูผลออกมาก็เป็นที่น่าพอใจ ลองปรับไปที่ 12.5 V ไขควงไฟฟ้าวิ่งจู๊ดดดดดเลยครับ แต่ว่าผมไม่ไว้ใจของจีน เลยอยากจะได้วงจรที่คนไทยคิดทำเอง แล้วใช้อุปกรณ์ดีๆ  ครับ อยากลองประกอบเองเพราะไม่เคยมีความรู้ในเรื่องอิเล็กทรอนิคส์เลย แต่ใจมันชอบครับ ที่ทำเป็นตอนนี้ก็คือ ต่อสายแจ๊ค สายเอวีใช้เองได้ *-*แล้วก็เปลี่ยนปุ่มปิดเปิดทีวีได้ แต่ยัีงไม่เคยลงแผ่นปริ๊นท์เลย ถ้าใครมีวิธีทำวงจร สวิตชิ่ง 12 V เต็ม รบกวนช่วยลงให้ดูหน่อยครับ จะลองไปหัดทำดูครับ หรือว่าไปซื้อเอาแบบสำเร็จมันจะเวิร์คกว่ากัน -*-

HAAH
member
*

คะแนน14

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 08:48:06 AM »

การทำสวิตชิงต์ มันยากอยู่นะครับท่าน  ยิ่งเกียวกับไป220โดยตรงแล้วถือว่าอันตรายมาก  ลองเอาแบบเป็นหม้อแปลงก่อนดีกว่าไหมครับ  เอาแบบกระแสสู่งหน่อย
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์