เครื่องทำน้ำร้อนพลังงานเเสงอาทิตย์
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 04:40:08 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องทำน้ำร้อนพลังงานเเสงอาทิตย์  (อ่าน 6627 ครั้ง)
totty_n2
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 08:34:38 PM »

แต่อยากจะเอาความร้อนจากคอนเดนเซอร์ มาทำน้ำร้อนอ่ะคับ ไม่ทราบว่าจะต้องทำยังไง หรือว่าเอา ตัวคอนเดนเวอร์ไปเเช่ลงถังเก็บน้ำร้อนเลยจะได้หรือเปล่า ถ้าเป็นอย่างงั้นเเล้วเมื่อน้ำร้อนขึ้น แล้วตัวคอนเดนเซอร์ที่เเช่อย๋กับน้ำร้อนก้อจะระบายความร้อนได้ไม่ดี เเละทำให้เเก็สน้ำยาไม่เป็นของเหลว  ผมคิดถูกหรือเปล่าคับ หรือมีวิธีใดที่จะพอจะทำได้

totty_n2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2009, 10:51:21 AM »

รบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยทีครับ คืออยากรู้วิธีการระบายความร้อนด้วยน้ำของเเผงร้อนตู้เย็นว่ามีวิธีการยังไงคับ เเล้วเอาน้ำจากตรงนี้ไปใช้อาบอ่ะคับ
คืออาจารย์ให้โจทย์มาคับ ให้เอาความร้อนเหลือใช้จากเครื่องทำความเย็นมาให้ทำน้ำอุ่นคับ เเล้วก็ใช้พลังงานเเสงอาทิตย์เพิ่มเข้าไปด้วย
ที่ผมคิดไว้นะคับ จะมีตัวรับรังสีดวงอาทิตย์ แล้วให้น้ำเข้าไปผ่านกับตัวรับรัวสี เเล้วเอานำน้ำเข้าไปเก็บไว้ในถังน้ำร้อน เเล้วเอาน้ำจากถังเก็บน้ำร้อน เข้าไปผ่านตัวคอนเดนเซอร์ของเครื่องทำความเย็นหรือตู้เย็น เเล้วเอาน้ำไหลกลับมาเข้าถังเก็บน้ำร้อนเช่นเดิมคับ แต่ผมยังงงอยู่ที่ว่าจะเอาน้ำไปผ่านกับตัวคอนเดนเซอร์ยังไง
ที่คิดไว้ก็คือเอาท่อทองเเดงเชื่อมพันเกี้ยวไปมากับท่อคอนเดนเวอร์เลยเเล้วเอาน้ำต่อไปกับท่อทองเเดง จะไห้น้ำไหลผ่านกับท่อทองเเดงคับ  มันจะได้หรือเปล่าคับ
แล้วน้ำที่ไหลในท่อทองเเดงนั้นมันเป็นน้ำร้อนคับ อุณหภูมประมาณ 50 องศาได้คับ คือมันจะเป็นอันตรายกับตัวคอนเดนเซอร์หรือเปล่าเพราะกลัวว่ามันจะระบายความร้อนได้ไม่ดีคับ ไม่ทราบว่าสิ่งที่ผมคิดผมคิดถูกหรือเปล่า หรือมีวิธีใดที่จะเอาความร้อนจากตรงนี้ไปใช้ได้คับ รบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยทีครับ
laser
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2009, 04:07:37 PM »

ผมจำไม่ได้นะ แต่เคยเหงว่า เค้า ใช้ท่อทองแดงต่อแทนแผงระบายความร้อนแล้วใช้น้ำเปงตัวหล่อเย็น พอมันร้อนแล้วมันก้อจาพุ่งออกมาเป็นไอ
kiano♥
kiano555@gmail.com
กลุ่มสนับสนุนLSV+มีน้ำใจ
member

คะแนน337

การให้น่าภูมิใจกว่าได้รับ Line ID : Tech64

kiano555@windowslive.com kiano555@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 06:33:55 AM »

http://www.asetplus.com/Html/Product-Heat%20Recovery%20Water%20Heater-1.htm

ลองหาข้อมูลจากที่นี่ดูสิครับ ผมก็สนใจอยู่ครับ
totty_n2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2009, 10:16:49 AM »

ขอบคุณสำหรับคำเเนะนำครับ

จะลองไปศึกษาดูครับ
toyota
member
*

คะแนน2

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2009, 02:24:14 PM »

แต่เคยเหงว่าแต่เคยเห็นว่า ไม่ใช่เหงว่า
ควรใช้ให้ถูกดีกว่านะครับ..
anurucksu
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2009, 06:09:12 PM »

ผมทำวิจัยเรื่องนี้แล้วครับไปหาข้อมูลได้ที่ ม.เทคโนโลยีราชมงคลสุวรรณภูมิ ศูนย์สุพรรณบุรี เรื่อง HAET PUMP ครับ
ผมใช้  PLATE HEAT EXCHANGER ครับ
totty_n2
member
*

คะแนน0

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2009, 11:27:28 AM »

จะลองดูครับ  ขอบคุณมากครับ
papa_eak
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2009, 10:49:40 AM »

ตอนนี้ผมทำอยู่ครับงานวิจัย ป.โท ลองเข้าไปดูที่ การประชุมวิชาการวิศวกรรมเครื่องกลแห่งประเทศไทย ครั้งที่ 23 ดูครับ ผมได้ลง paper ไว้ครับ เรื่อง การวิเคราะห์สมรรถนะเครื่องทำน้ำร้อนแบบผสมของตัวรับรังสีแสงอาทิตย์แบบท่อแก้วสุญญากาศที่ใช้เทอร์โมไซฟอนและเตาเผาไหม้แกลบ ถ้าไม่เข้าใจเมลมาถามได้ครับยินดีจะตอบถ้ารูนะครับ boy_papa_733@hotmail.com
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์