พี่ๆครับมาช่วยดูให้หน่อยครับเครื่อง CX1500 ไม่รู้เป็งอะไร
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 07:48:58 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆครับมาช่วยดูให้หน่อยครับเครื่อง CX1500 ไม่รู้เป็งอะไร  (อ่าน 4826 ครั้ง)
busliyel
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2009, 07:18:08 PM »

เศร้าจัง เศร้าจัง งงมันเป็งแบบในรูปนี้และครับผมลองถอดตลับออกมาแล้วลองเขย่าดูแล้วใส่เข้าไปใหม่สีมันก็ขึ้นเต็มหลอดดีครับแต่ก่อนหน้านี้ไฟหมึกมันก็เตือนครับแต่พอกดล้างหัวเท่านั้นและครับขึ้นแบบในรูปเลยแก้ยังไงอ่าครับ

อ่อลืมบอกไปครับทดสอบพิมดุแรกๆออกทุกสีครับแต่สีดําออกไม่ค่อยเต็มเส้นพอถอดสีดํามาดูก็ใส่ไปใหม่ขึ้นกากะบาดสีแดงที่หมึกดําแต่ตอนนี้ลามมาหมึกสีแล้วครับไฟแดงยังค้างอยู่ ไฟเขียวก็กระพริบด้วยครับและก็เวลาจะถอดตลับหมึกมันเลื่อนออกมาไม่สุดอะครับ

อาการแบบนี้ตลับหมึกเสียหรือว่าเป็นที่เครื่องหรอครับ ถ้าเปลี่ยนตลับสีจะหายใหมครับไม่อยากส่ง0เลยไม่รู้คุ้มรึปล่าวลูกค้าเอามาซ้อมทีแรกบอกว่าหมึกสีไม่ออกผมเลยล้างหัวให้2-3ครั้ง สีก็ออกแล้วแต่สีดําออกไม่ค่อยชัดคงเพราะสีจะหมดแต่อยู่ๆก็ขึ้นแบบในรูปนี้แหละครัยช่วยหน่อยครับปวดหัวและครับ

sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 09:27:21 AM »

ตอนนี้เปิดเครื่อง ไฟเป็นสีแดงค้างหรือเปล่าครับ หรือว่ากระพริบ แล้วหมึกใช้มานานหรือยังครับ ถ้านานเป็นไปได้หมึกหมด จิงรุ่น stylus ทั้งหลายเนี่ยหมึกสีใดสีหนึ่งหมด มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ ลองใช้โปรแกรมเครียผ้าซํบหมึกดูก่อนไหม sscserv รุ่นนี้น้ำหมึกกับหัวพิมพ์มันอยู่ด้วยกัน ถ้าเปลี่ยนตลับหมึกก็ต้องใช้ตัวรีเซ็ตซิฟก่อนค่อยใส่เข้าไป ถ้าใส่เข้าไปแล้วไฟสถานะไม่เป็นสีเขียว ก็ต้องหาโปรแกรมเครียเค้าท์เตอร์ครับ Adjusment ครับ ลองดูน่ะครับ ผิดตกขออภัยเดี๋ยวมีมือโปรเสริมให้น่ะ  Kiss
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:04:32 AM »

งง ตอนนี้เปิดเครื่องไฟแดงค้างอยุ่ครับพี่แต่ลองใช้โปรแกรมเครียแล้วครับไม่หาย ฉงน  แล้วโปรแกรม SCX1500 adjustment นี้ตั้งวันที่ตรงใหนหรอครับพี่เห็นเค้าบอกต้องตั้งวันที่ด้วย Sadอ่อผมลองเอาตลับหมึกออกแล้วก็ขึ้นแบบในรูปเหมือนกันใส่ก็เป็นไม่ใส่ก็เป็น วอนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
ขอบคุณ

หรือว่าที่ขึ้นแบบนี้เพราะผมไปต้งค่าโปรแกรม SCX1500 adjustment  ผิดหรือปล่าวแต่ผมก็ทําตามตัวอย่างตามคู่มือที่มีให้แล้วนะคับแต่ทําได้ไม่ครบตามขั้นตอนในคู่มือบางขั้นตอนมันทําไม่ได้เป็นไปได้ป่ะครับที่ตั้งค่าผิดเลยทําให้เครื่องเกิดอาการแบบนี้ แล้วเราจะทําให้เครื่องเป็นปรกติได้ยังไงครับเพราะว่าใส่ตลับหมึกก็เป็นไม่ใส่ก็เป็น เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง เศร้าจัง ขอบคุณ  งง
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 01:25:46 PM »

ตั้งวันทีี่ใน windows ครับ

ส่วนอาการนี้ ถ้าไม่ใส่ตลับก็เป็น เปนไปได้ว่า หน้าสมผัสตรงที่ใส่ตลับเสียเองรวมถง เมนบอร์ดด้วยน่ะ

busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 01:36:36 PM »

งง เศร้าจังโหถ้าเป็นแบบนั้นผมคงซวยเลยดันมาพังอาการหนักแบบนี้ที่ผม เศร้าจังเพราะตอนเอามายังปริ้นได้ครับแต่ปริ้นได้แค่2ครั้งเท่านั้นสีดําก้เป็นก่อนตามมาด้วยหมึกสีเหอ (ขอบคุณครับพี่) แล้วถ้าเกิดผมจะถอดฝาเครื่องรุ่นนี้ถอดยังไงหรอครับมีวิธีการถอดใหมครับ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 03:27:05 PM »

ผมเคยเปลี่ยนตลับหมึกรุ่นนี้ ทั้งหมึกสีดำ ตลับสี ใช้ตัวรีเซ็ตซิฟ ข้างนอกแล้วใส่เข้าไป ไฟสีแดงค้างก้อจะมีกระทู้เก่าๆในนี้แหละ ดาวน์โหลดตัวโปรแกรม รุ่นนี้มา แล้วไปตั้งค่า ใน RD Setting นี่แหละผมจำไม่ได้ ในกระทู้เก่าๆน่าจะมีน่ะ ไปเปลี่ยนค่า ให้เป็น 0 ประมาณ3-4 ช่องนี่แหละ แต่วันเดือนีปี เวลา ไม่ได้ใส่น่ะครับ ใช้ได้เลย  เยี่ยมมาก
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 10:02:52 PM »

ขอบคุณ เศร้าจังขอบคุณครับคุณ sangvien ผมลองทําแล้วครับขั้นตอนนั้นแต่ไม่หายครับคือตอนนี้ติดที่ว่าจะใส่ตลับหรือไม่ใส่ตลับมันก็ขึ้นแบบในรูปและครับไม่รู้จะแก้ยังไงจะพาไปส่ง0ดูก็คงไม่คุ้มโดนแน่ๆ500บ.ค่าบริการจะซ่อมไม่ซ่อมกะโดน เศร้าจังอยากจะลองแก้ไขเองดุหนะครับทามไงให้มันปริ้นได้เหมือนเดิมถึงเส้นไม่ชัดก็คงไม่เป็นไรแย่จังดันมาตายที่เราพอดีเลย งง เศร้าจังตอนนี้เจ้าของเครื่องเค้ามีตลับหมึกอีกชุดของซื้อใว้สํารองยังไม่ได้ใช้ไม่รู้แกะมาใช้จะหายอะปล่าวกลัวเสียของจริงเลยครับ เศร้าจัง ขอบคุณ
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2009, 10:47:18 AM »

ถ้าสุดท้ายแล้วก็ตอ้งลองครับ วัดดวง พริ้นเตอร์รุ่นนี้ก้อพริ้นสีสวยน่ะครับ มันเปลี่ยนตลับหมึกใหม่แล้วอาจจะมาถูกทางก็ได้น่ะครับ เราอย่าไปกลัวในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง ให้เอาใจเป็นนาย เอากายเป็นบ่าว ...  Kiss
IT. Service Station
วีไอพี
member

คะแนน69

จะตอบได้ ถ้าถามได้(เข้าใจ)

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:36:01 PM »

โคตะระ ทนเลยหละ ยิ่งพวก c45,c41 น่ะ ถ้าใช้ตลับหมึกดีๆหน่อยไม่ต้องแท้หรอก โรงงานที่ผมไปรับงานเขามาทำ ใช้มาตั้งกะออกมาใหม่จนป่านนี้ยังใช้งานกันอยู่ครับ

Epson ถ้าไม่ปล่อยให้หมึกแห้ง รับรองหัวไม่ตันไม่เสีย แต่ต้องพิมพ์บ้างเรื่อยๆ

busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 01:56:29 PM »

ขอบคุณขอบคุณมากๆเลยครับสําหรับทุกคําตอบเดี๋ยวจะลองไปเรื่อยๆ ขอบคุณ         
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์