เมนบอด asus เปิดติดแต่ไม่เข้าจอ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 28, 2024, 01:27:52 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เมนบอด asus เปิดติดแต่ไม่เข้าจอ  (อ่าน 8552 ครั้ง)
b.narok
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 12:28:08 PM »

เมนบอด asus เปิดติดแต่ไม่เข้าจอ ทำไงครับ บอกผมหน่อย ใครพอทราบบ้าง Sad

worathep-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน712

รุ่งเรืองอิเล็กทรอนิกส์

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 01:30:17 PM »

ขัดแรม การ์ดจอก่อนครับ

รับซ่อม TV-computer                    มี TV มือสองขาย  
รับสอนซ่อม-ประกอบคอมพิวเตอร์      มีจอมอนิเตอร์มือสองขาย
ซ่อม อัพเกรด ประกอบคอมฯ             มีคอมพิวเตอร์มือสองขาย
รับติดตั้ง วางระบบแลน อินเตอร์เน็ต
ราคาคุยกันได้ โทร 02-6934724
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 01:36:51 PM »

เมนบอด asus เปิดติดแต่ไม่เข้าจอ ทำไงครับ บอกผมหน่อย ใครพอทราบบ้าง Sad
[/quot]
จอไม่ติดไม่มีตัวหนังสือขึ้น Post test ตั้งแต่เริ่มเปิดเครื่อง
หรือว่า เปิดเครื่อง มีตัวหนังสือแล้วพอเข้าวินโดว์แล้วไม่มีภาพครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมครับ  Tongue
b.narok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 02:05:57 PM »

ขัดเรียบร้อยแล้วครับ ทั้ง 2อย่างเลย คือ ไฟกระพริบที่หน้าจอ สีส้ม สปีกเกอก็ไม่ดัง อื่ม ลืมบอก กาดจอออนบอด
winai4u-LSV team
member
*

คะแนน673

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 02:30:34 PM »

ขัดเรียบร้อยแล้วครับ ทั้ง 2อย่างเลย คือ ไฟกระพริบที่หน้าจอ สีส้ม สปีกเกอก็ไม่ดัง อื่ม ลืมบอก กาดจอออนบอด
แล้วพัดลมของ CPU มันหมุนไหมครับ
ให้ลองถอดถ่าน BIOS ทิ้งไว้สัก 5 นาทีแล้วลองเปิดใหม่ครับ ลองเคลียร์ BIOS ดูก่อนครับ
ในส่วนของแรม มีกี่แถวครับ ถ้ามี2แถว ให้ลองถอดออกก่อนแถวนึง แล้วลองดู (ให้สลับใส่เทส ครั้งละแถวนะครับ)
หรือถ้ามีแถวเดียว ให้ลองหาตัวอื่นหรือยืมของคนอื่นมาลองเทสดูครับ  Tongue
josjack1
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2007, 01:22:12 PM »

ลักษณะคล้ายๆๆกับกราวช๊อตครับ
ลองต่อเมนบอร์ดแบบลอยดูแล้วหรือยังครับ  (แบบว่าต่อนอกเคส  เอสเมนบอร์ดมาต่อช้างนอก  หากระดาษรอง)
อาการนี้ผมเจอบ่อย   รองดูนะครับ    ได้ผลอย่างไงส่งข่าวบ้างครับ
b.narok
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 05:07:26 PM »

ลองต่อแล้วคับแบบลอยมันก็เหมือนเดิม
หนุ่ม
member
*

คะแนน1

จริงใจไม่ไก่กา

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 09:56:02 PM »

ถอด HDD และ  CDrom ออกด้วยครับ
voravut
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2007, 11:29:17 PM »

ถอด HDD,FDD,CDROM,และการด์ต่างๆในเครื่องออกให้หมด เหลื๋อไว้แต CPU นะครับ แล้วเปิดเครื่องดูว่ามีเสียงปิปดังหรือไม่ ถ้าไม่ดัง แสดงว่า  CPU,MANBOARD,น่าจะมีปัญหา(POWER SUPPLY ต้องปกตินะครับ ไฟ 3.3 v.,5v.12V.-5v.,-12V, และ Power GOOD)  ให้หา CARD เช็ค manboard มาเสียบดูก็ได้นะครับ ว่าCPU Run หรีอไม่ ถ้าmanboard เสียคงต้องส่งซ่อมละครับ แต่ถ้ามีเสียงดังปิบยาวๆนะครับจะเป็นที่ RAM (เสียปิบโคดแล้วแต่ bios  นะครับไม่เหมี่อนกัน)
tarumii
member
*

คะแนน7

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2007, 02:41:26 PM »

เท่าที่ผมเคยเจอก็คือ ต้องเคลียร์ไบออสนะคับ ถ้ายังเหมือนเดิมก็คงต้องถอดหมดเหมือนท่าน winai4u แล้วที่สำคัญอย่าลืมนะคับ ถอดถ่าน Bios แล้วหาไขควงหัวแบนสักอันเอาไปจิ้มขั้วของถ่านไบออสทั้งสองขั้วให้พร้อมกันนะนะนะ Kiss
choom
member
*

คะแนน0

ปริศนาที่คลี่คลายไม่ได้...ไม่มีอยู่บนโลกนี้แน่นอน

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2007, 12:26:55 AM »

ถอดทุกอย่างให้เหลื่อแต่ CPU แล้วเสียบลำโพง ตัวเล็กด้วยครับ ถ้าไม่มีเสียงไรเลย ก็ ซื้อบอร์ดไหม่ อิอิ
ถ้ามีก็ต้องเป็น เสียงของการไม่ใส่แรมครับ Grin
uthai2006ud
member
*

คะแนน0

uthai2006ud@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2007, 07:02:13 PM »

อาการนี้เขาเรียกว่าอาการบูทไม่ขึ้น ครับ มีหลายสาเหตุที่ทำให้เกิดอาการนี้นะครับ
คือ 1. แรมเสีย หรือว่าแรมและสลอทสกปรก  ถอดมาโดยใช้ยางลยธรรดาเนื้อนิ่มขัดให้เบาที่สุด และใช้แปลงปัดผุ่นในสลอทด้วย  เชคแล้วหรือยัง
     2. เชคที่การ์ดจอ โมเด็ม ซาวด์ หรือการ์ดอื่นๆที่เสียบอยุ่ใน เมนบอร์ด วิธีเชค ให้ถอด การ์ดอื่นๆออกให้หมด เหลือไว้เพียงการ์ดจอ และอย่าลืมทำความสะอาดการ์จอละสลอทด้วยนะ
     3. เกิดจาก ไอออสไม่สมบูรณ์
     4. เกิดจากวงจรภายในเมนบอร์ดอาจจะมีจุดเสียหรือชอตถึงทำให้ไม่สมารถบูทได้
     5. ถ้าเชคในข้อ 1 และ 2 แล้วยังไม่ได้ ให้ส่งร้านซ่อมเมนบอร์ดใกล้บ้านได้เลยครับ ส่วนข้อ 3 และ 4 จะเป็นหน้าที่ของช่างซ่อมเมนบอร์ดนะครับ
     6. ถ้าไม่มีร้านซ่อมเมนบอร์ดใกล้บ้าน ส่งมาที่ผมได้เลยเดี่ยวจัดการให้ โทร.081-7175744
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์