แอร์ เย็นไม่เต็มคอยล์ (เย็นแค่ครึ่งแผง)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 27, 2024, 10:08:24 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์ เย็นไม่เต็มคอยล์ (เย็นแค่ครึ่งแผง)  (อ่าน 14522 ครั้ง)
korn_t
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 02:02:49 PM »

ขอคำแนะนำครับ
แอร์ที่ห้อง (แอร์ sharp 9000 btu อายุ 10 ปีแล้วครับ ย้ายแอร์มาจากที่อื่น ติดตั้งมาแล้ว 3 ปี) มีอาการไม่เย็นครับ เอามือจับที่คอยล์เย็น เย็นไม่ทั่วคอยล์
วัดแรงดันน้ำยาแอร์ได้ 63 psi. วัดแรงดันด้าน hi ไม่ได้ ครับ พัดลมคอลย์ร้อนทำงานปกติ
spec คอม บอกกระแสที่ใช้ 3.9 แอมป์ แต่วัดได้จริง 4.7 แอมป์
ผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับ ถ้าต้องทำระบบใหม่จะได้ให้ช่างมาทำครับ ถ้าทำเองได้ก็อยากลองทำครับ

sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 03:37:16 PM »

ทำแบบง่ายๆเบื้องต้นก่อน ลองล้างคอยร้อนคอยเย็นดูก่อน อาจมีช่องฟีลตันคอยร้อนระบายไม่ดีก็ได้ครับ กระแสเลยสูงแล้วค่อยว่ากันต่อ(10ปีแล้วนี่ )

@_pct53
korn_t
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:50:00 PM »

จะลองล้างดูครับ
ลองล้างด้วยน้ำแล้วเป็นเหมือนเดิมครับ
เดี๋ยวลองล้างดูอีกทีด้วยน้ำยาครับได้ผลอย่างไร update เพิ่มเติมครับ
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:33:14 PM »

แอร์ อายุการใช้งานนาน มีโอกาสแคปทิ้วเป็นตะกันได้
อาการที่บอกมา เย็นไม่ทั่วคอยล์ ความน่าจะเป็นการตันระบบ
ควรเปลี่ยนแคปทิ้วและสแตนเนอร์ ก็น่าจะจบได้ครับ
 Smiley
korn_t
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 03:00:14 PM »

ลองล้างคอยล์ดูแล้วอาการเหมือนเดิมครับ
อาทิตย์นี้คงต้องหาช่างมาทำระบบใหม่แล้ว
korn_t
member
*

คะแนน0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2009, 11:18:25 AM »

เมื่อวานให้ช่างมาแก้ปัญหาแล้วครับ
เอา แคปทิ้วและสแตนเนอร์ออก จากนั้น ใส่แคปทิ้วใหม่ และ dryer ใหม่ ช่างบอกว่าของตรงรุ่นไม่มีต้องแปลง
จากนั้นเติมน้ำยาวัดได้ที่ 70 PSI วัดกระแสได้ที่ 3.2 amp (วัดตอนเย็นอากาศไม่ร้อน ช่างบอกว่าถ้าอากาศร้อนแรงดันน้ำยา และกระแสจะสูงกว่านี้) และมีความเย็นทั่วแผงคอยล์เย็นแล้ว
โดยรวมน่าจะ O.K. แล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์