ท่านใดรู้จักต้น ว่านกันงูบ้างครับ.........
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 19, 2024, 07:12:45 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดรู้จักต้น ว่านกันงูบ้างครับ.........  (อ่าน 43982 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 06:13:33 PM »

รู้สึกว่าตอนนี้ข้างๆบ้านผม  งูเลื้อยผ่านอยู่เรื่อยๆ เลย........
ผมเป็นคนที่กลัวงูครับ แต่เค้าก็ไม่ได้มาทำร้ายผมหรอกครับ......(ต่างคนต่างอยู่)
กลัวเค้าจะมาเข้าบ้าน ท่านใดรู้จักต้นไม้ที่งูกลัวบ้างครับ ผมจะเอามาปลูกสักหน่อย
ผมไม่รู้จักว่าเป็นลักษณะอย่างไร แล้วท่านใดเคยปลูก กันงูได้จริงๆหรือเปล่าครับ.....
แนะนำผมด้วยครับ...... ขอบคุณ  Cheesy

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:07:43 PM »

งูมันกลัวตะขาบครับ ท่านต้องเลี้ยงตะขาบไว้เยอะๆแล้วจะไม่มีงู ว่าแต่ท่านก็ธรรมะธรรมโมดี จะกลัวงูทำไม
เมื่อก่อนผมก็เป็นเหมือนกัน ฝึกบ่อยๆต่างคนต่างอยู่ก็ไม่มีอะไร ที่บ้านมีต้นพญางู เป็นไม้ไม่มีใบ เดี๋ยวจลองหารูปให้ดู
แล้วกัน เยี่ยมมาก จากหนังสืกสารคดี
ตอนนั้นผมอายุ ๑๔-๑๕ ปี ไปสอนเขาทำติมหลอด (ไอศกรีมแท่ง) กับพ่อเคน เก็บค่าสอนรายละ ๓,๐๐๐ บาท ได้มาเป็นหมื่น แต่มาเล่นโบกเล่นไฮโล เสียหมดตัว ก็มาปรึกษากันว่าทำอย่างไรจะได้เงินคืน พ่อเคนว่าไปขายยา
     “มีคนจีนมาจากขอนแก่น มาอยู่ที่บ้านหนองกุงขี้กวาง ขายยาสามราก ใช้กับคนอยู่ไฟ ตอนแม่ผมเป็นแม่ลูกอ่อนก็เคยซื้อกิน ผมคุยกับพ่อเคนแล้วพากันหาตัวยาไปขายที่เขาตำข้าว ยามเช้าหนาวๆ คนจะมารวมกัน ไปหลายบ้านเหนื่อย เลยคิดหาวิธีรวมคนมาฟังขายยา จึงชวนกันไปหาขุดงูเห่าจากโคนตาล เรื่องงูนี่เห็นมาจากคนบ้านฝั่งแดง จังหวัดร้อยเอ็ด เขาจับก่อน
     “แต่งูเห่ามีปัญหา มันเป่าตาดุ มันเป่าพิษไปไกล ๒-๓ เมตร มันเป่าใส่ตาผมแสบ คนมาเบิ่งก็โดนด้วย ผมก็เว้ากับพ่อเคนว่าจะเอางูอื่น ไปกันที่บ้านคำบอน ไปหางูจงอาง ไปถามผู้เฒ่าว่ามีงูบักอางบ่ ผู้เฒ่าว่า งูบักอางตัวเท่าแขนกิ่ว อยู่ในป่าทางตะวันตกเที่ยวร้องเรียกหาคู่ตอนหัวรุ่ง มันขึ้นมาตอนมืดๆ มันออกหากินตอนกลางคืน เคยมาฉกวัวด้วย

“ตอนนั้นผมบ่เคยจับงูซักที ถามว่าจะไหวบ่ ไหวบ่ไหวก็ต้องเอา ไปเจอมัน ตอนแรกผมหมอบ พอผมยืนมันก็ยืดขึ้น ผมยืนขึ้นบนก้อนหิน จับหัวมัน แล้วช่วยกันจับเอามาบ้าน คนบ้านคำบอนมาดูกันทั้งหมู่บ้าน อยากได้ตัวมันมาก ไม่ได้คิดว่าเจ้าของจะตายเพราะงู ได้มาแล้ว มานอนใจหายอยู่บ้าน ว่าเราอาจตายได้
     “นี่เป็นงูตัวแรก ได้มาแล้วตั้งชื่อว่า อีหล่าคำเครือ เป็นงูตัวเมีย คางเหลือง ตัวยาว ตอนหลังขายไปอำเภอสว่างแดนดิน สกลนคร ผมไปหาตัวใหม่ที่ดงมูน งูหัวไม่ใหญ่เต็มมือผมบ่เอา อีหล่าคำเครือนั้นยาว ๙ ศอก
     “จับงู เล่นงู ไม่มีคาถา ไม่มีเครื่องรางอะไรสักอย่าง ถูกงูกัดเราก็กินว่านพญางู มีปลูกไว้ในหมู่บ้าน วิธีปลูกว่าน หนึ่ง-ปลูกให้ห่างจากว่านอื่น พวกขมิ้น ไพล ป้องกันมันผสมกัน สอง-ยามมันออกดอกให้เด็ดดอกทิ้ง ป้องกันการผสมเกสรกับว่านอื่น สาม-ใบยุบลำต้นยุบจึงถอนมาใช้ สี่-ให้วางเหล็กไว้ใกล้หลุมปลูกด้วย

“แต่ยาที่ไปเร่ขายไม่ใช่ยารักษาพิษงู เป็นยารักษาโรค เดิมมี ๖ ขนาน ยาเลือดลมสตรี ยาต้มมัดใหญ่ ยาแก้หูเน่าน้ำหนวก ยาแก้เจ็บท้อง ยาซาง ยาแก้ไข้ ตอนหลังผมมียาสูตรคึกด้วย เอาตัวยาแก้มอ้นผสมยาสูตรคึก ผู้ชายกินกับกวาวเครือแดง ส่วนผู้หญิงกินเข้ากวาวเครือขาว กินแล้วอกจะเปลี่ยนแปลง แป้งนมจะแข็งขึ้นมา นมเต่งตึง ข้างบนเต่งตึง-ข้างล่างก็ตึงด้วย เครื่องเพศก็ใหญ่ขึ้น
     “สะพายทั้งลังงูลังยา ทีแรกไปกับพ่อเคน พ่อปาน แล้วแต่จังหวะ ต่อมามีไทบ้านเป็นลูกน้อง ช่วยหิ้วของ ไปคราวละ ๑๐ วัน ๑๕ วัน ได้เที่ยวละ ๒,๐๐๐-๓,๐๐๐ บาท วัวฝูงหนึ่งกับบ้านที่ผมอยู่ทุกวันนี้ ได้มาจากการพางูออกขายยาสมุนไพรทั้งนั้น” 

http://www.sarakadee.com/web/modules.php?name=Sections&op=viewarticle&artid=367

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 07:41:43 PM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆครับ............

ตะขาบผมก็กลัวครับ.........งูก็กลัวครับ..........แต่ว่าเค้าก็ ไม่เคยทำร้ายผมนะครับ
แต่ผมกลัวงู และสัตว์เลื้อยคลานที่มีพิษ.........  งูเลื้อยผ่าน หน้าบ้านครับ
เมื่อ 3 วันก่อนก็เข้ามาในบ้าน อยู่ตรงเครื่องเสียงผมเลยครับ สีเขียวเหมือนสายแจ็คด้วย เกือบจับแล้วครับ โชคดีว่าเห็นเสียก่อน
ไม่งั้นก็คงจะจับแล้ว กลัวว่าเค้าจะทำอันตรายกับคนในบ้าน.........ก็เลยอยากจะปลูกต้นไม้ที่ งู กลัว
และอยากจะศึกษาต้นไม้กันงูนี้ไว้ด้วยครับ เพราะผมไม่เคยรู้จักเลย.........

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:05:36 PM »

http://gotoknow.org/blog/pisootjaithiang/156135
เจอแล้วครับ แต่เอารูปมาให้ดูไม่ได้ เครื่องผมมันไม่ยอมเอามา ท่านไปเอามาลงหน่อยแล้วกันครับ

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
พรเทพ-LSV team♥
รับติดตั้งจานดาวเทียม ลาดพร้าว บางกะปิ
Senior Member
member
*

คะแนน1453

091-091-9196 ID LINE : tv59

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:19:18 PM »

dekwat♥
member
*

คะแนน458

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:32:57 PM »

เคยได้ยินว่าสรรพคุณของมะนาวก็ไล่งูได้ครับ บางที่ ปลูกต้นมะนาวไว้กันสัตว์มีพิษจำพวกตะขาบ งู  ไม่รู้ว่าใช้ได้จริงหรือไม่นะครับ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:48:04 PM »

เที่ยวป่ามาก็นานนับสิบกว่าปี ก็ไม่เคยเจองูหรือสัตว์มีพิษกัดต่อย  Tongue

ว่านจำพวกงู ตามตำราว่ามีอยู่ 3 ชนิด คือ (ข้อมูลเท่าที่หาได้)

1  ว่านพญาลิ้นงู เป็นไม้ลงหัวแบบกระเทียม แท้ไม่แท้ให้ดูที่หัวต้องเป็นกลีบแข็งสีขาวซ้อนกันเป็นชั้นๆ เหมือนเกล็ดงู

2  ว่านพญาจงอาง เป็นไม้พวกบอน ของแท้ที่โคนก้านใบต้องมีลายสีน้ำตาลคล้ายดังลายของงูจงอางนั่นเอง

3  ว่านงูเห่า เป็นจำพวกขมิ้น ห้วเป็นแท่งยาวๆ สีขาวไม่ใหญ่มากและต้องมีตุ้มน้ำเลี้ยงติดข้างหัวเป็นระยะห่างๆ อยู่ตลอด

-  ลักษณะ  ต้นและหัวคล้ายขมิ้นอ้อย  แต่เนื้อในหัวมีสีขาว  มีกลิ่นฉุนเหมือนน้ำมันดินอ่อนๆ

-  ประโยชน์  หัวว่านฝนกับเหล้าหรือน้ำใช้ทั้งกินและทา  แก้พิษอสรพิษทุกชนิดขบกัด  และแมลงพิษต่างๆกัดต่อย

-  การปลูก  ดินร่วนปนทราย  กลบหัวว่านปริ่มๆเสมอพื้นดิน  ไม่ต้องกดดินแน่น  รดน้ำพอเปียกไม่ถึงกับโชกแฉะ

แหล่งที่มา :

http://www.blogka.com/albums/thaifarmergarden/&task=viewfolder&f_id=2657
http://www.oknation.net/blog/print.php?id=54246
http://www.geocities.com/puppy_puppy_101/tt/picture.htm
http://www.bluehima.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=494297
http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=maipradab&topic=8034
member
*

คะแนน985

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:51:43 PM »

อันนี้เก็บตกมา  Tongue

ชื่อสมุนไพร ตีนตะขาบ (ว่านตะขาบ)
ชื่อวิทยาศาสตร์ Muchlenbeckia platyclada, Meissn.
ชื่อสามัญ -
ชื่ออื่นๆ ว่านตะขาบ ว่านตะเข็บ ตะขาบปีนกล้วย
ลักษณะทั่วไป ว่านตีนตะขาบเป็นต้นไม้ขนาดเล็ก ลำต้นสีเขียวเป็นปล้องๆเมื่อต้นสูงจะ มีลักษณะเป็นไม้ เลื้อยยาวประมาณ 20 - 25 เซนติเมตร ใบออกตรงข้าม กันเป็นปลีก 2 ข้างจากโคนไปถึงยอด มองคล้ายตะขาบ
สรรพคุณ แก้พิษตะขาบ
ส่วนที่ใช้เป็นยา ใบและยาง
วิธีใช้ จากการสัมภาษณ์ วันที่ 25 เมษายน 2546ใช้แก้พิษตะขาบโดยนำใบมา บดผสมกับน้ำมะนาว หรือนำยางสดไปพอกบริเวณที่โดนกัดหรือต่อย และใช้ใบตำผสมกับเหล้าทารักษาอาการฟกช้ำ บวม เคล็ดขัดยอก และยัง ใช้หยอดหูรักษาโรคหูน้ำหนวกได้ด้วย
การขยายพันธุ์ นำกิ่งที่แก่พอสมควรมาปักชำ

ที่มา ; http://www.geocities.com/lag292003/PUBLIC1.HTM
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 06:47:26 PM »

ขอบคุณทุกๆ ท่านครับ ที่คำแนะนำ และให้ความรู้แก่ผม............
เดี๋ยวจะลองหาซื้อมาปลูกดูครับ.............
 Smiley  HAPPY2!!  ขอบคุณ  Cheesy
member
*

คะแนน985

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 12:56:02 PM »

เถานาคราช

ชื่ออื่น ๆ : เสลดพังพอน, ว่านนาคราช (ไทย)

ชื่อสามัญ : -

ชื่อวิทยาศาสตร์ : -

วงศ์ : -

ลักษณะทั่วไป : ต้น : เป็นพรรณไม้เถา ชอบเลื้อยพาดตามภูเขา และไม้ผุ ๆ จะมีลักษณะคล้ายพวกกระบอง เพ็ด ตลอดเถานั้นจะไม่มีใบเลย เช่นเดียวกับต้นกระบองเพ็ด และมีหนามเรียวเล็กแหลม

ถิ่นที่อยู่ : พรรณไม้นี้เคยพบปลูกกันบ้างในกรุงเทพฯ เป็นพรรณไม้ที่มีความทนทานต่อดินฟ้า อากาศ และความร้อนได้ดี ถึงแม้จะได้แต่น้ำค้าง ก็จะเจริญได้ดีมาก

ส่วนที่ใช้ : เถา ใช้เป็นยา

สรรพคุณ : เถา เอาใส่ภาชนะดินแล้วเผา สุมด้วยไฟแกลบจนกลายเป็นถ่าน ส่วนมากมักจะปรุง รวมกับเขากวางสุม ใช้ฝนเป็นยาทาถอนพิษ สำหรับสัตว์ที่มีพิษขบกัด และรักษาอาการปวดบวมอักเสบต่าง ๆ รักษาพิษฝี ทำให้เย็น ได้ดีมาก

อื่น ๆ : พรรณไม้นี้ ยังมีอีกชนิดหนึ่ง ที่เราเรียกกันว่าว่านนาคราช หรือเสลดพังพอน ซึ่งเป็นพรรณไม้ลงหัว ลักษณะลำต้นจะแข็งและตั้งตรง ส่วนใบนั้นจะแผ่แบนคล้ายกับเฟินทอง หัวและรากจะแข็ง สามารถแทงเกาะตามหินได้ดี เป็นพรรณไม้ที่มีขึ้นเองตามไหล่เขาทั่วไปทุกจังหวัด มีมากที่จังหวัดสระบุรีชาวสระบุรีเรียกกันว่า เสลดพังพอน ส่วนทางภาคกลางทั้งภาค จะนับถือกันว่าเป็นยารักษาพิษงูศักดิ์สิทธิ์นัก และยังใช้หัวฝนกับสุราทาถอนพิษ สำหรับสัตว์ที่มีพิษขบกัดรักษาได้

ต้นนี้มีกล่าวถึงในเรื่อง..เพชรพระอุมาด้วย  Tongue

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์