คอมหนูเป็งไรไม่รู้..คะ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 11:45:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: คอมหนูเป็งไรไม่รู้..คะ  (อ่าน 10363 ครั้ง)
GAB-
member
*

คะแนน3

« เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:10:57 PM »

คือหนูใช้คอมไปอยูๆดีๆก็ขึ้นหน้าจอสีฟ้าแล้วมีข้อความว่า
*** Hardware Malfunction ***
call your hardware vendor for support
*** the system has halted ***

ยังนี้อะคะ มันเป็นไรคะ มันเกี่ยวกับตัวหน้าจอหนูหรือเปล่าคือ หน้าจอหนูมันเสียคะความสว่างของหน้าจอมันหายไปคะเหลือแค่ นิดด้วย มันมาสว่างแค่ตรงซ้ายหน้าจอมา 1นิ้วอะคะ ยาวประมาณ 4นิ้วจากตรงที่มันสว่าง แล้วที่เหลือคือก่อนและหลังจากที่สว่างมันมึดหมดเลยคะ แต่พอมองออกอะคะ

ไม่ทราบว่าจะเกี่ยวกับตัวหน้าจอที่เสียปะคะ *ถ้าไม่เกี่ยวกับหน้าจอและมันเป็นไรคะที่ขึ้นข้อความอะคะ*

แล้วอาการของหน้าจอหนูที่เสียเป็นอะไรคะอะไรมันเสียคะ แล้วจะต้องเปลี่ยนหรือไม่เปลี่ยนอะไร และถ้าให้ช่างเข้าซ่อมจะราคาเท่าไรคะ

ขอบคุณล่วงหน้า คะ

winai4u-LSV team
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน673

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:23:09 PM »

มันเป็นได้ 2 อย่างครับ คือ การ์ดจออาจจะเสีย(การ์ดจอจะอยู่ในเครื่องคอมครับ ที่เราเอาสายของจอไปเสียบ หรือไม่ก็ ตัวจอเองที่เสียครับ

เช็คง่าย ๆ ครับ ถ้ามีจอสำรอง ให้ลองเอามาเปลี่ยนดูครับ ถ้าเป็นเหมือนเดิมก็การ์ดจออาจจะมีปัญหาครับ

หรือไม่ก็ลองเอาจอ ไปลองกับเครื่องอื่นดูครับ ถ้าใส่ไปแล้วอาการเหมือนเดิมก็แสดงว่าจอเสียครับ

ส่วนราคาซ่อมจะอันนี้ไม่ทราบจริง ๆ  Tongue ประมาณไม่น่าจะเกิน 800 บาทครับ  Tongue
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:27:34 PM »

อ้าว..ชนกะท่านวินัยสะแล้ว  Tongue

มันฟ้องแบบนี้เมื่อพิมพ์ค้นหา

SYMPTOMS
During the Windows startup process, the computer may stop responding (hang), and you may receive the following error message:

*** Hardware Malfunction
Call your hardware vendor for support
*** The system has halted ***

One of the following error messages may also be included:

NMI: Parity Check / Memory Parity Error
NMI: Channel Check / IOCHK
NMI: Fail-safe timer
NMI: Bus Timeout
NMI: Software NMI generated
NMI: Eisa IOCHKERR board x

ลองตรวจสอบตามที่เขาบอกไว้ 
ถอดแรมถอดการ์ดจอออกมาทำความสะอาดดู และลองหาจอมาทดสอบดูครับเบื้องต้น

คอมชักเอ๋อๆ เพื่อนๆ ช่วยน้องเขาหน่อยนะ  หน้าเว็บมันชอบค้าง..  Angry

member
*

คะแนน673

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:34:26 PM »

คอมชักเอ๋อๆ เพื่อนๆ ช่วยน้องเขาหน่อยนะ  หน้าเว็บมันชอบค้าง..  Angry

ลง Plugin ของ Firefox มากไปหรือเปล่าครับท่านโอ๋  Tongue
phnu
ชุมชนคนรักอาชีพช่าง
member
*

คะแนน4

PHET

phnu6657@hotmail.com phnu2522@yahoo.com
« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 10:50:44 PM »

หายยังครับ ตอบด้วย อาการเป็นบ่อยนะ ใช้ แรม กี่ตัว ครับ
GAB-
member
*

คะแนน3

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 11:39:52 PM »

หนูลองทำตามพี่ๆ โดยที่เปลี่ยนสลับจอกันแล้วคะ มันก็ไม่เกิดอาการขึ้นคะ หนูรอตั้งนานแต่ตัวหน้าจอที่หนูใช้มันเสียตามอาการที่หนูบอกอะคะ คือมันมึด

แรมที่หนูใช้ ใช้ 2แถวคะ เป็น SD-RAM แถวแรก 256MB แถวที่สอง 64 MB รวมกันเท่ากับ340 MB

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบถูกคำตอบของพี่ๆ ที่ช่วยเหลือ
TongTang-LSV team♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน985

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 11:43:06 PM »

แล้วลองเอาจอตัวเก่าไป test ดูรึเปล่าครับว่าใช้ได้ไหม

มีแรมสองแถมให้เอาลอง 1 ตัว ใส่กลับไปตัวเดียวครับ
ก่อนใส่กลับก็ทำความสะอาดหน้าสัมผัสแรมด้วย (ใช้ยางลบดินสอค่อยๆ  ลบเบาๆ)
แล้วใส่กลับไปดู ถ้าตัวที่ใส่ยังเป็น ให้สลับเอาอีกตัวใส่ดูครับ
member
*

คะแนน673

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2007, 11:45:24 PM »

หนูลองทำตามพี่ๆ โดยที่เปลี่ยนสลับจอกันแล้วคะ มันก็ไม่เกิดอาการขึ้นคะ หนูรอตั้งนานแต่ตัวหน้าจอที่หนูใช้มันเสียตามอาการที่หนูบอกอะคะ คือมันมึด

แรมที่หนูใช้ ใช้ 2แถวคะ เป็น SD-RAM แถวแรก 256MB แถวที่สอง 64 MB รวมกันเท่ากับ340 MB

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบถูกคำตอบของพี่ๆ ที่ช่วยเหลือ
เดี๋ยวนะ จอที่น้องใช้อยู่เครื่องเดิมที่ว่ามันมืด เอาไปใส่เครื่องอื่นแล้วมืดเหมือนตอนที่ใช้กับเครื่องเดิมหรือเปล่า หรือว่าเอาไปใช้กับเครื่องอื่นแล้วมันติดปกติ

แล้วส่วนที่เอาจอของเครื่องอื่นมาใส่กับคอมตัวที่เพิ่งถอดจอที่ว่ามืดออกไปนั้น มันติดปกติ
หรือว่ามีอาการเดียวเหมือนกันกับจอที่ถอดออกไปครับ

ตอบตรงนี้ก่อนครับ เพราะบางที มันอาจจะเกิดจากการที่เราไปตั้งค่า Refresh rate สูงเกินที่จอมันจะรับได้ ก็เป็นได้ครับ

noi-hightcom
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 03:09:27 PM »

ลองเช็คแรมดูก่อน  ถ้าไม่ใช่แรมก้อ  windows อาจจะพัง*-*
BenQ
member
*

คะแนน214

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2007, 03:21:34 PM »

น้องอยู่แถวไหนครับ..........................หากอยู่แถว ปทุม - ลำลูกกา ยกมาให้ผมซ่อมให้ก็ได้............................

ทำให้ฟรี............................................. Tongue

ผมพอจะนึกภาพมอนิเตอร์ที่น้องบอกมาออก ตอนนี้มันเสียผมหมายถึงว่าตัวจอมอนิเตอร์มีปัญหาครับ ส่วนการ์ดจอไม่แน่ใจ

แต่มอนิเตอร์ มันเสีย 100% อยู่แล้ว
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์