มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันคอมฯครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 24, 2024, 03:38:42 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีข้อสงสัยเกี่ยวกับน้ำมันคอมฯครับ  (อ่าน 3215 ครั้ง)
tigerchit
member
*

คะแนน1

เว็บไซต์ อีเมล์
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:45:19 AM »

เคยอ่านเจอว่าทุกครั้งที่เปิดระบบน้ำมันคอมฯจะหายไปบางส่วน  แล้วจะต้องเติมกลับคืนไปในปริมาณเท่าไหร่และวิธีการเติมทำอย่างไรครับ
ผมเริ่มกังวลแล้วว่า  คราวก่อนผมเปิดระบบมาเพื่อไล่ระบบด้วย F11 แต่ไม่ได้เติมน้ำมันคอมฯครับ  ช่วยแนะนำด้วยนะครับ  Cheesy THANK!!

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
www.digitalland1.co m

b.chaiyasith
แก้ปัญหาไม่ตกคุยกันเวลางานline:chiabmillion
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน650

ไม้ดีไม่ลอยน้ำมาไกล

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:56:44 AM »

อย่ากังวลเลยครับ มันไม่ได้มากมายขนาดเทออก แต่ถ้าอยากเติมก็ไม่ยาก ใส่ไปทางสายเติม ใช้หลอดบีบแล้วเปิดน้ำยาไล่สักสองครั้งก็เหลือเฟือแล้ว
 HAPPY2!! หิว จะให้ง่ายกว่านี้ก็เติมตอนแวกซ์เสร็จ คงนึกออกนะ เอาแน่

"CHIAB"
มนุษย์เราแต่ละคน  ต่างไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไม่มีใครรู้จักกันมาก่อนเลย  แล้ววันหนึ่งก็มาพบหน้ากัน  สมมุติเป็นพ่อ  เป็นแม่  เป็นเมีย  เป็นสามี  เป็นลูก  อยู่ร่วมกัน  ใช้ชีวิตร่วมกัน และแล้ววันหนึ่ง  ก็แยกย้ายด้วยการ  "ตายจาก"  กันไปสู่  ณ  ที่ซึ่งไม่มีใครได้ตามพบ  คืนสู่ความเป็นผู้ไม่รู้ว่ามาจากไหน  ไปไหน  และคืนสู่ความเป็น  "คนแปลกหน้า"  ซึ่งกันและกันอนันกาลอีกครั้งหนึ่ง...และอีกครั้งหนึ่ง!?
ขอขอบคุณ คุณเปลว สีเงิน ที่ให้ข้อคิดดีๆ
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 12:14:56 PM »

ค่อยโล่งใจหน่อย...ไว้หาเวลาลองเติมดูซักหน่อย...คืออยากลองนะครับและให้เครื่องสมบูรณ์เสมอเท่าที่เราทำได้
วิธีแรกที่คุณชัยสิทธิ์แนะนำก็ง่ายดี...แต่ผมกลัวจะมีอากาศผสมเข้าไปด้วย
ส่วนวิธีเติมตอนแว็กซ์เสร็จ  นึกออกครับ เอาแน่ คือให้ระบบดูดน้ำมันเข้าไปเอง (กะว่าซัก 50-100 ซีซี น่าจะพอได้นะครับ)
 Cheesy Cheesy

จำหน่ายกล้องดิจิตอลและอุปกรณ์ในราคาถูกกว่า...
sptong
Full Member
member
**

คะแนน33

วันนี้ "ทำดีหรือยัง"

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 12:51:14 PM »

ใช้คอมฯ(ตัวมันเอง)ก็ได้ครับเปิดให้คอมฯทำงานใส่สายยางทางดูด ดูดน้ำมันก็ได้ครับ

@_pct53
santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 07:52:01 PM »

ถ้าล้างระบบใหม่ ไม่จำเป็นต้องเติมน้ำมันเพิ่ม ขาดนิดหน่อยไม่เป็นไร ไม่เหมือนคอมฯในรถยนต์เพราะคอมฯในถรยนต์ตัวมันเล็ก น้ำมันขาดไป100CCถือว่าเป็นเรื่องใหญ่แล้ว
แต่ถ้าเป็นคอมฯตู้เย็น ท่อน้ำยารั่ว แล้วเห็นว่าน้ำมันนองพื้น บริเวณใต้ตู้เย็น ก็ควรเติมน้ำมันเพิ่ม หรือว่าเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเลยก็ดีครับ
 Smiley
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:12:56 AM »

ขอขอบคุณพี่ santipp มากครับสำหรับคำแนะนำที่มีประโยชน์  Cheesy
มีข้อสงสัยอีกว่า  แล้วเวลาตอนที่แวกซ์ระบบ...น้ำมันไม่โดนดูดออกตามมาด้วยหรือครับ  เช่นที่อยู่ตามท่อทางเดินน้ำยา, คอยล์ร้อนและคอยล์เย็น  THANK!!

santipp
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน180

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:52:32 PM »

เวลาที่เราแว๊ค เราต่อสายที่ท่อดูดกลับ หรือที่เรียกว่า Suction ระดับของน้ำมัน จะอยู่ต่ำกว่าท่อ Suction ครับ
ฉนั้นเวลาที่เราเติมน้ำมันคอมฯเราจึงต้องรู้ด้วยครับว่า คอมฯเบอร์นี้ต้องเติม หรือมีความจุุกี่CC แต่ถ้าไม่มีข้อมูล
เราก็เติม ไม่ให้ระดับของน้ำมันสูงถึงปากท่อ Suction
 Smiley
tigerchit
member
*

คะแนน1

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:46:58 PM »

ขอขอบคุณอีกครั้งครับ ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์