น้ำยาที่ล้างหัวพิมพ์ได้ดีครับ ลองมากับตัวเองแล้ว(เล่าสู่กันฟัง)
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 30, 2024, 12:10:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำยาที่ล้างหัวพิมพ์ได้ดีครับ ลองมากับตัวเองแล้ว(เล่าสู่กันฟัง)  (อ่าน 99118 ครั้ง)
robotandbook
member
*

คะแนน4

« เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 02:29:36 PM »

ผมใช้น้ำอุ่นล้างหัวพิมพ์ epson Cx2800 และ cannon ip1880
ทั้งแช่ ทั้งแกว่ง ทั้งเขย่า ครับ สียังออกไม่ครบ
พอ test ดูสีออกไม่ครบ ก็เลยตัดสินใจเอาน้ำยาเช็ดกระจกครับ ใหนๆก็ใหนๆแล้ว ลองเสี่ยงเลยและกัน
แช่ไว้ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ แล้วมา test ดูอีกทีครับ ได้ผลดี

วันต่อมาผมก็ได้ใช้น้ำยาเช็ดกระจก ล้างหัวพิมพ์ Canon I255 อีกตัวครับ หลังจากไม่ได้ใช้มานาน เพราะเคยล้างหัวพิมพ์แล้วครั้งนึงไม่ออกเลยทิ้งไว้นาน
พอล้างดูปรากฎสีออกครบครับ แช่ทิ้งไว้ 3 ชั่วโมง พอดีออกไปนอกบ้าน กลับเข้ามา test ดู ดีใจมากครับ อิอิ มีเครื่องพริ้นใช้ได้เพิ่มมาอีกตัวครับ  ดีใจจัง

chai_24999
member
*

คะแนน3

บางสิ่งเวลาจะเป็นตัวเลือกเราเอง

- Chai_24999@yahoo.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:26:41 PM »

ส่วนผมเป็นบ้าเป็นบอ  หาน้ำยาล้างหัวพิมพ์อยู่นาน ขวดละ500 บาทก็เคยซื้อแต่ว่ายังไม่สู้ของใช้ใกล้ตัวที่อยู่ในบ้านเรานี่เองครับ หัวพิมพ์ไม่เสียไม่ลอกด้วยครับ ผมใช้น้ำยาล้างจานซันไล  กะน้ำยา  เอนกประสงค์ LOC ของแอมเวครับ  แช่ทิ้งไว้ 55 ล้างออกหลายรุ่นแล้วครับ ไม่ขัดศรัทธาหากท่านใดจะลองใช้บ้าง

kainoi
deday9120
member
*

คะแนน2

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:07:13 PM »

ผมจะลองใช้ดูครับ หากดีจริง จามาบอกต่อ ขอบคุณคร้าบ เยี่ยมมาก
นายนินทร์
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:11:30 PM »

การล้างหัวพิมพ์ ยิ่งพวก canon Hp Lexmark ถ้ามีสลิ้งเข็ม หัวติดที่ดูดน้ำหมึกจะช่วยได้เยอะครับ
tom-tcom
member
*

คะแนน1

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 08:00:48 AM »

สูตรของผม  ใช้นำยาล้างเล็บขวดเล็กผสมกับนำยาเช็ดกระจกยี่ห้อ windex  ใช้ทำมาหากินมานานแล้วครับ
ลุงเคี้ยง-LSVteam♥
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม..
member
*

คะแนน1138

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 09:12:41 AM »

โอ้โห..มีแต่สูตรเจ๋งๆทั้งนั้นเลย Smiley ขอบคุณ HAPPY2!!
member
*

คะแนน4

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 06:42:53 AM »

แนะนำครับ windex น้ำยาเช็ดกระจก ขนาด : 12 x 520 ml(6ลิตร) ราคาประมาณ 230 บาท ใช้ได้หลายเดือนเลย ไม่แนะนำล้างหัวพิมพ์ lexmark & HP เพราะ lexmark & HP สองยี้ห้อนี้เวลาหมึกแห้งแล้วจะมีลักษณะแข็งตัว
sangvien
member
*

คะแนน10

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:09:31 PM »

แล้วน้ำยา ล้างจานที่ว่านี่ ต้อง เจอจางกับน้ำหรือเปล่าครับ ต้องผสม แบบ ไหน น้ำกี่ส่วน น้ำยากี่ส่วน ต้องแช่ แบบมิดตลับหรือเปล่า  ขอบคุณ
member
*

คะแนน4

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 06:07:33 PM »

จะล้างหัวพิมพ์ epson ใช้มั้ยครับ ให้น้ำยาพ้นหัวพ่นก็พอครับ ใส่มากเปลืองครับ
Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2009, 09:27:54 PM »

สูตรเด็ดของผมก็มีจะเล่าสู่กันฟัง......
  ลองมาหลายวิธีละครับ น้ำยาเช็ดกระจกตัวหลักเลยถูกและดี แต่ถ้าท่านต้องการเร่งด่วนลูกค้ารอไม่ไหว.....
แนะนำ Mr Muscle ฟังไม่ผิดครับ มิสเตอร์มัสเซิล จริงๆข้างขวดเขียนไว้ว่า.....
  .....น้ำยาขจัดคราบรา และจุดด่างดำบนพื้นผิว เหมาะกับผนังและพื้นผิวชื้นแฉะทั่วไป ฆ่าเชื้อรา 99.99% ใน ห้องน้ำ....
แต่ขอเตือนว่าแช่ชั่วคราวครับ อย่านานไม่ควรเกิน15-20 นาที เพราะของมันแรงงง หากทิ้งไว้ทั้งคืนท่านจะได้คราบสนิมแถมมาด้วย....
หรือควรผสมให้เจือจางลงครับ ใช้ทำความสะอาดเครื่องก็ได้ด้วย ....
  และก่อนหน้าที่ผมจะมีเครื่องแช่อุลตร้าโซนิค ผมก็มีเครื่องที่ผลิตเองง่ายๆเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพในการทะลุทะลวงของน้ำยาครับ
คือ ปั๊มลมออ๊กซิเจนตู้ปลาเรานี่เอง พอดีมีของตู้ปลาทองอยู่ไม่ได้ใช้แล้วเลยเอามาใช้ประโยชน์ซะ ง่ายๆครับกล่องหรืออะไรก็ได้เพื่อใส่น้ำยา
แช่หัวพิมพ์ (ผมใช้ถาดสังกะสีสี่เหลี่ยมที่ใส่ขนมหม้อแกงครับ) เอากาวร้อนหรือกาวสองหน้าแปะก้นถาดแล้วเอาไปวางติดไว้บนปั๊มลม
ใส่น้ำยาเช็ดกระจกลงไปวางหัวพิมพ์ลงไป เสียบปลั๊กเลยครับ สั่น........ตื๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด.......ทิ้งไว้เลย...ตามชอบ
ลองเทียบกับถังอุลตร้าโซนิด พอกันครับ(เสียดายเงินซื้อมา)  เป็นแค่วิธีของผมนะครับเล่าสู่กันฟังท่านคิดไงพิจารณากันเอาเอง.....

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
nonam
member
*

คะแนน0

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2009, 11:27:16 AM »

แล้วหัวพิมพ์ของbrotherมันตันอะครับทำไงดีครับ
wiang777
member
*

คะแนน0

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 05:09:46 PM »

ผมใช้ ไฮเตอร์ ขวดสีชมพูครับ แน่นอนเลยออกใส เยี่ยมมาก ราคา ขวดละ 15 บาท
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2009, 06:10:12 PM »

ผมใช้น้ำอุ่นล้างหัวพิมพ์ epson Cx2800 และ cannon ip1880
ทั้งแช่ ทั้งแกว่ง ทั้งเขย่า ครับ สียังออกไม่ครบ
พอ test ดูสีออกไม่ครบ ก็เลยตัดสินใจเอาน้ำยาเช็ดกระจกครับ ใหนๆก็ใหนๆแล้ว ลองเสี่ยงเลยและกัน
แช่ไว้ประมาณ ชั่วโมงกว่าๆ แล้วมา test ดูอีกทีครับ ได้ผลดี

วันต่อมาผมก็ได้ใช้น้ำยาเช็ดกระจก ล้างหัวพิมพ์ Canon I255 อีกตัวครับ หลังจากไม่ได้ใช้มานาน เพราะเคยล้างหัวพิมพ์แล้วครั้งนึงไม่ออกเลยทิ้งไว้นาน
พอล้างดูปรากฎสีออกครบครับ แช่ทิ้งไว้ 3 ชั่วโมง พอดีออกไปนอกบ้าน กลับเข้ามา test ดู ดีใจมากครับ อิอิ มีเครื่องพริ้นใช้ได้เพิ่มมาอีกตัวครับ  ดีใจจัง

ผมลองดูแล้วได้ผล ครับ...........
วิธีของคุณ  robotandbook  ดีจริงๆครับ  Lips Sealed  Lips Sealed  Lips Sealed
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 10:44:47 AM »

epson r230 ใช้นํายาเช็ดกระจกล้างได้ใหมครับ งง HAPPY2!!
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 06:08:38 PM »

ขอบคุณ ของผม EPSON R230 ถ้าใช้นํายาเช้ดกระจกล้างได้ใหมครับถอดหัวพิมแช่นํายาใว้เฉยๆหรือว่าต้องเอาสายนําเกลือมาจิ้มที่หัวหมึกแล้วเอานํายาเช็ดจกฉีดใส่ในสายนําเกลือหรือว่าอะไรยังไง - -* พอดีไปเจอเว็ปนี้เค้าล้างไม่รู้ว่าจะเอานํายาเช็ดจกฉีดเข้าไปในสายนําเกลือเหมือนเว็ปนี้ได้หรือปล่าวคับ ดีใจจัง HAPPY2!! http://www.utechshop.com/index.php?lay=show&ac=article&Ntype=17
member
*

คะแนน4

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2009, 11:29:19 PM »

epson ได้ครับ แช่ไว้เฉยๆก่อนครับ ยังไม่ต้องอัดน้ำยา แช่ไว้ซัก 2 ชั่วโมง หรือ 1 คืน
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2009, 11:56:28 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณครับเดี่ยวลองเอาหัวพิมแช่นํายาเช็ดจกดูก่อนตามที่พี่ว่าดูก่อนครับหายไม่หายยังไงเดี๋ยวมารายงานผล เยี่ยมมาก ขอบคุณ
prachakps
member
*

คะแนน0

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:13:30 PM »

Roll Eyes Roll Eyes Roll Eyesอยากทราบวิธีล้างหัวพิมพ์ Epson T11 ครับ  จะใช้น้ำยาเช็ดกระจกได้ไหมครับ มีวิธีล้างอย่างไรบ้างครับ  ขอบคุณ ขอบคุณ ขอบคุณ
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 01:48:32 PM »

งง มารายงานจากที่ทดลองแช่หัวพิม EPSOn R230 กับนํายาเช็ดกระตก1คืนตอนนี้พึ่งเอาใส่เครื่องลองปริ้นเทสดูไม่มีสีใดออกเลยงับไม่รู้เป็นเพราะตั้งไม่ได้ใช้มาหลายเดือน5-6เดือนไม่ได้เปิดเครื่องเลย - -* อะปล่าวแต่นํายาที่แช่ดําเชียวล่ะครับไม่รู้ว่าถ้าเอาสายนําเกลือไปขิ้มหัวเข็มแล้วเอาน๊ายาเช็ดกระจกฉีดเข้าไปแช่ใว้จะได้ปล่าวครับ- -*ยังไม่กล้าทํา
chai_24999
member
*

คะแนน3

บางสิ่งเวลาจะเป็นตัวเลือกเราเอง

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:14:04 PM »

สูตรของผมนะครับ  ผมใช้น้ำยาล้างจานซัลไลครับ  ผสมน้ำแช่ทิ้ง 1-3 ชม  (ผลใช้ได้กับ แคนนอน และ hp สำหรับตลับที่พิมพ์ไม่ออกเลย ก็จะใช้วิธี  แกะตลับออกมา ลากฟองน้ำออกก่อน  ตามด้วยน้ำยาล้าง เทให้เกินตะแกรง  ผลออกมาเหมือนใหม่  อ้อ... ถ้าฟองน้ำมีหมึกเดิมที่เป็นตะกอนก็จัดการแช่  เหมือนกันพอประกอบแล้ว  ยังไม่เป็นที่น่าพอใจก็หาฟองน้ำ ที่สามารถซับหมึกได้  อันนี้ผมก็ใช้ฟองน้ำล้างรถยนต์  ตัดให้ใหญ่กว่านิดนึง  ยัดเข้าไปใหม่  จุหมึกได้เยอกว่า 830 831 เดิม เกือบ ๆ เท่า 40 41 ครับ )  อีกน้ำยาตัวนึงก็คือ  ใช้พัชรินขวดสี แดง  รุ่นใหม่ที่น้ำยาสีชมพูจะใช้ได้ดีกว่า  ผสมเจือจางนะครับ ถ้าใช้ตรง ๆ จะเป็นตะกอนเมื่อผ่านไปหลายชั่วโมง ลองดูละกันครับ  เพราะตอนแรกผมก็มีปัญหามากกับ 830 แคนนอน  ตอนนี้ ปีกว่าแล้ว  ผ่านงาน อ.3 และสัมมนาเด็กๆ จนหลายคนแล้วครับ (พอดีเปิดร้านรับพิมพ์งานเพิ่มด้วยครับ)

kainoi
chai_24999
member
*

คะแนน3

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:25:35 PM »

ถ้าทำการล้างหัวพิมพ์ของ epson  ต้องระวังหัวพิมพ์ช็อตครับ  ต้องรอให้หัวพิมพ์แห้งสนิท  หลังจากนั้นก็ทำการประกอบหัวพิมพ์  แต่ต้องให้น้ำหมึกซึมไล่อากาศเองอย่างน้อยหลายชั่วโมง  กว่าจะพิมพ์และเรียงตัวออกครบทุกสี  ถ้าเราลองอัดแล้วมีน้ำออกทุกรู  และรอให้ หมึกทุกอย่างเข้าที่แล้วยังไม่มีสีออกก็ต้องเช็คดูที่วาวของตลับหมึกครับ  บางครังการที่เราเติมหมึกที่ตลับหมึกเข้าไปใหม่แล้วไล่ฟองอากาศออกไม่หมดก็จะพิมพ์ไม่ออกเหมือนกัน  แต่ที่สำคัญ  ล้างเสร็จแล้วอย่าพึ่งพิมพ์ test  เป็นอันขาด  เมื่อช็อตแล้วจะเสียดาย  โดยเฉพาะ รุ่นที่แพง ๆ

kainoi
busliyel
member
*

คะแนน0

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2009, 02:37:05 PM »

เยี่ยมมาก โอ้ขอบคุณครับสรุปคือสามารถหลอดนําเกลือจิ้มหัวเข็มใว้แล้วเอานํายาเช้ดกระจกอัดน้ำยาแช่ใว้ได้ใช่ใหมครับ เยี่ยมมากเดี๋ยวลองทําใหม่ดูครับเครื่องไม่ได้ใช้นานมากแล้วมันตันนานแล้วเลยทิ้งใว้เลย - -*ตอนนั้น ขอบคุณ
Metdot!♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน33

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 10:44:04 AM »

แต่ละสูตรไม่น่าเชื่อเลยว่าจะใช้ล้างหัวพิมพ์ได้ ผมใช้แต่น้ำยาเช็ดกระจกผสมน้ำให้เจือจางใส่เครื่องอุลตร้าโซนิคล้างหัวพิมพ์ ผมสนใจอีกข้อความหนึ่ง ที่บอกว่าใช้ฟองน้ำยัดเข้าไปในตลับ 830,831 เพื่อให้เติมน้ำหมึกเยอะขึ้น น่าสนใจนะครับลูกค้าจะได้ใช้งานได้มากขึ้นกว่าเดิม วันหลังจะลองดูกับเครื่องของตัวเองนี่แหละครับก่อนที่นำไปใช้กับลูกค้า
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2009, 11:07:26 AM »

แล้วเพื่อนๆ สมาชิกคิดว่า เราจะเอาทินเนอร์
มาล้างหัวพิมพ์ได้หรือเปล่าครับถ้าหัวหมึกเราตัน......ขอถามผู้ที่มีประสบการณ์
ผมยังไม่เคยลอง............. Sad 
chai_24999
member
*

คะแนน3

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 08:13:17 PM »

ลองแล้วครับกับเครื่องจากญี่ปุ่น (เป็นหมึกดูลาไบ กันน้ำ)  ปรากฏว่า  ละลายเลยครับ  (ผมใช้ 100 %) ชนิดที่ใช้ล้างบอร์ด ในความคิดนึกว่าจะเจ็ง  แต่เจ้งซะงั้น  แต่ดีหน่อยคือมันเป็นเครื่องที่ตันมานานจากญี่ปุ่นที่เขายัดใส่คอนเทนเนอร์  รู้สึกว่าจะเป็นบริษัท  RGB  นะครับ พวกที่เป็นไฟ 110 v  แต่บางเครื่องที่ผมใช้สูตรอื่น ๆ ล้างตัวที่ยังมีตลับเดิมคาอยู่ก็ใช้ได้เลยครับ  ช่วงนึงมีช่างจากนครปฐม  เขาเอาไปใส่แท้งค์  แจกให้ใช้ฟรี  แต่ต้องเติมหมึกจากทางร้าน  ทำสัญญากันเป็นปี ๆ (เทคนิคแบบนี้ก็น่าเอาไปทำเงินเหมือนกันนะครับ)  งานหลวงมีแต่ใช้  แต่ไม่มีคน service  งาน นี้มันเป็นงานไม่ตาย  ...

kainoi
member
*

คะแนน4

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 10:51:30 PM »

ในความคิดนึกว่าจะเจ็ง  แต่เจ้งซะงั้น   คือไรเนี่ย ตกลงใช้ได้อะเปล่า (แต่ผมไม่กล้าใช้แน่นอน)
chai_24999
member
*

คะแนน3

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 08:53:51 AM »

น้ำยามันกัดหมึกออกจากหัวพิมพ์ รวมไปทั้งหัวพิมพ์ด้วยครับ  เปื่อยยุ่ยเลย... บางตัวก็หัวพิมพ์เหี่ยวครับ  ธรรมดาจะตั้งตรง ๆ (อันนี้ผมลองเฉพาะของ เอปสันนะครับ  ชุดที่เป็นหมึกกันน้ำ แต่อันอื่นยังไม่กล้าลองครับ  เพราะเห็นผลแล้วน่ากลัวมาก) 

kainoi
nantawut
Full Member
member
**

คะแนน36

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2009, 11:01:16 PM »

ทินเนอร์ปรกติมันจะทำปฏกริยากับพลาสติกอยู่แล้ว ในหัวพิมพ์ก็มีส่วนประกอบที่เป็นพลาสติกอยู่ด้วย แล้วมันจะเหลือหรือ  เศร้าจัง
chai_24999
member
*

คะแนน3

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2009, 10:53:55 AM »

ใช่อย่างแรงเลยครับ  แต่ก็เพราะเราลองผิดลองถูก....เพื่อลูกค้า....  นอกจากนั้นผมก็ลองผิดลองถูกเกี่ยวกับตัวหมึกยี่ห้อหมึกครับ  (เอแล้วจะเข้ากับกระทู้นี้มั้ยล่ะเนี่ย) ตอนนี้ผมก็ใช้หมึกของ  only one อยู่ครับ  สำหรับสีดำ  หมดปัญหาเรื่องหมึกเป็นตะกอน  ส่วนสีก็ใช้ของ smile  (ก็ผ่านฉลุย )  ตอนนี้ผมใช้ mp 145  หมดปัญหาเรื่องหัวพิมพ์แล้วครับเพราะช่วงทดลองหมึกตอนแรก  พอรีเซ็ตตลับรอบที่ 2-3 ล้างยังไงก็ไม่ออก ทั้ง 2 ตลับ  อ้อ มีเทคนิคมาฝาก การรีเซ็ตตลับ พอเครื่องฟ้องว่าใกล้จะหมดก็ให้รีบรีเซ็ตเลยนะครับ ไม่ยังงั้นต้องใช้ตลับคู่อื่นมาล่อก่อน...เครื่องถึงจะยอมให้รี ไม่ยังงั้นก็จะขึ้น Alarm  ตลอดครับ.....ส่วนของลูกค้าถ้าท่านใดอยู่ไกลจากร้านผมก็ใช้วิธีพิมพ์แปะไว้ที่ตัวเครื่องเลยครับ...ถูกใจลูกค้ามาก....

kainoi
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์