ampผมมันเปิดทิ้งไว้สัก4-5นาทีแล้วมันตัดทำไงดีครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 29, 2024, 04:05:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ampผมมันเปิดทิ้งไว้สัก4-5นาทีแล้วมันตัดทำไงดีครับ  (อ่าน 3677 ครั้ง)
sololoso
member
*

คะแนน1

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 01:14:37 PM »

ผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยว่าเป็นที่ไหน ampตัวนี้ใช้ขับซับอย่างเดียวเปิดไปไม่ถึง10นาทีมันก็ตัดไฟprotecขึ้นต้องปิดแล้วเปิดใหม่ถึงจะใช้งานได้อีก ตอนแรกที่เช็คได้ก็r330โอห์มยืดค่าไป1ตัวแต่เปลี่ยนก็เหมือนเดิมไม่แน่ใจว่าเป็นที่ซัพพายหรือเปล่า แต่วัดไฟดูก็ได้ประมาณ33โวลต์นะครับ  ทำอย่างไรดีครับช่วยแรนะนำหน่อย

tae_ec16
member
*

คะแนน0

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:37:56 PM »

วัดไฟได้33v.ผมไม่แน่ใจว่าไฟตรงไหนครับปกติไฟมันจะ12v.
ครับไม่รู้ว่าเข้าใจอันเดียวกันไหมถ้าผิดพลาดต้องขออภัยด้วยนะ
ครับ โดยส่วนใหญ่แล้วแอมป์ตัดมีสาเหตุมาจากกำลังขับไม่พอ
ถ้ากำลังขับไม่พอลองจับที่แอมป์ดูครับถ้าร้อนเกินไปแสดงว่าใช่
ถ้าแค่อุ่นๆลองเช็คที่สายแบตฯเช่น สายเล็กไปรึเปล่าในระบบมีแอมป์
2ตัวใช้สายแบตฯเส้นเดียวรึเปล่า แอมป์2ตัวต้องมีสายแบตฯ2-3เส้น
แล้วแต่จะสะดวกแอมป์ที่ใช้ขับซับควรแยกใช้สายแบตฯต่างหากห้ามต่อ
พ่วงกับแอมป์ตัวอื่น ที่สำคัญสายแบตฯแอมป์ขับซับต้องเส้นใหญ่ๆอย่าลืม
ลงสายกราวด์ขั้ว-ที่แบตฯด้วยนะครับลองดูนะครับมีอะไรโพส์ไว้ครับ
rittichai
member
*

คะแนน12

rittichai1506@windowslive.com
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:11:28 AM »

มันไม่สามารถขับโอห์มต่ำได้ครับ น่าจะสัก 4 โอห์ม ถึงจะไม่ตัด หากต่ำกว่า 4 โอห์ม ตัดดังข้างต้นครับ แถมร้อนเร็ว เผลอหน่อยพังแน่ๆหากเป็นวอยด์คู่ เลิกเลยครับ ควรใช้ ch และดอก ดอกวอยด์เดี่่ยว ครับ หรือต่อแบบอนุกรม แล้วนำมาขนาดกัน 2ดอกรวมแล้ว 4 โอห์ม หรือขนานกันใน1ดอก แล้วเอามาขนานกันกับอีกดอกได้ 4 โอห์มเท่ากัน แล้วนำมาขับ บริดจ์ได้เยที่ 4 โอห์มครับ แต่ก็มีความร้อนอยู่ดี ทางที่ดีลองหาแอมป์สเปกดีหน่อยครับ เช่นตัวนี้ดูครับ ตระกูลนี้ขับวอยด์คู่ 2 ดอกได้สบายมากๆ ความร้อนอุ่น

จำหน่าย car poweramp class D VCEaudio นาย ฤทธิชัย เหล็กสี 56ม.5 ซ.กุศลสามัคคี ต.ประชาธิปัตย์ อ.ธัญบุรี จ.ปทุมธานี 12130. ธ.ไทยพาณิชย์ no. 047-2-51128-9
kohung
member
*

คะแนน0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2009, 09:50:11 PM »

ของผมก็เป็นเหมือนคุณครับ ทีแรกนึกว่าเป็นที่ power แต่ไม่ช่ ผมใช้ลำโพง voil คู่ ต่อข้างเดียวไม่เป็นไร แต่ต่อ voil คู่ตัดทุกที วันนึงผมลองเปิดกลางคืนดู สังเกตุเห็นว่า spider ที่อยู่ตรงขั้วลำโพงมันมีไฟ spark ขึ้นมาทุกครั้งที่อัดแรงๆ ผมเลยคิดว่ามันน่าจะเกิดจากสาย spider ไม่แน่นเลยทำให้มัน spark ผลของการ spark คือมันจะทำให้กินไฟเพิ่มขึ้นอีกมากเลยทำให้ power จ่ายไฟไม่พอจึงตัด ผมเลยลองบลัดกรี spider ใหม่ ปรากฏว่า โหลดที่ 2 โอห์ม อัดเต็มที่ ไม่มีตัดอีกเลยครับ ดีใจจัง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์