วงจรแปลงไฟจากGenerator
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 29, 2024, 02:17:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วงจรแปลงไฟจากGenerator  (อ่าน 13508 ครั้ง)
hs8uff
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:24:26 AM »

คือผมจะทำเครื่องปั่นไฟโดยพลังจากธรรมชาตออะครับแต่พอดีไม่ทราบว่าจะต้องทำอย่างไร  ต่อหลังจากปั่นไฟออกจากเจนเนอเรเตอร์แล้วอะครับว่าต้องผ่านวงจรอะไรก่อนถึงจะได้ไฟไฟเข้าอินเวอร์เตอร์ครับ  รบกวนพี่ๆหน่อยครับขอบคุนครับ THANK!!

kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:07:51 AM »

ให้ข้อมูลมาน้อยมากครับ เจน จะใช้มอเตอร์ หรือ ใช้ขดลวดวิ่งผ่านสนามแม่เหล็ก โดยใช้ลม และน้ำเป็นตัวทำให้หมุน แค่ทำให้เป็นดีซีเอามาชาร์จแบตเตอร์รี่ แล้วต่อไปอินเวอร์เตอร์ แล้วมีวงจรตัดเวลาแบตเต็ม สั่งให้ชอร์ตสายเจน หรือทำเป็นดัมมิ่งโหลดก็ได้ สายต้องโตพอสมควร เวลาชาร์จ มันชาร์จ เกิน50แอมป์  ถ้าเป็นอินดักชั่น ก็ใช้มอเตอร์เกียร์สามเฟสแล้วต่อเป็นเดลด้าเลย ต่อ C2C ออกมาใช้ในบ้านได้เลย แต่ก็ต้องมีคอลโทรลวัดรอบ คอยตัดต่อสะพานไฟ ถ้าไฟเหลือมิเตอร์ก็หมุนถอยหลังเลยหละครับ
hs8uff
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:17:22 AM »

คือผมใช้แม่เหล็กในการขับเคลื่อนครับเป็นMagnatic Moto ความเร็วรอบมันมากอยูครับ โดยเอามาขับเคลื่อนเพลาที่ต่อกับขดลวดเพื่อให้ตัดกับสนามแม่เหล็ก โดยใช้ขดลวด 15 ขด อิงแบบจากกังหันลมครับ ต่อแบบ Y ออกมา สามแฟสครับ  แล้วทีนี้มีปัญหาว่าไฟที่ออกมาไม่รู้จะมากหรือน้อยกระแสมันสูงหรือป่าวครับเพราะความเร็วรอบมันน่าจะมากอยู่  ไม่เอา คือสงสัยว่าจากไฟสามเฟสที่ได้จะแปลงมาเป็นเฟสเดียวต้องทำอย่างไรบ้างครับ มีวงจรหรือหลักการอย่างไรบ้างครับ ช่วยๆหน่อยนะครับ
<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/PFGiWiXMHn0&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/PFGiWiXMHn0&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>
จากลิ้งอันนี้อะครับ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 12:21:16 PM »

จัดให้
hs8uff
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:42:32 PM »

ขอบคุนมากครับคุณ Kan มีความแน่ใจที่จะทำขึ้นเยอะเลยครับ ขอบคุนมากๆครับ ขอบคุณ THANK!! wav!!
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:50:07 AM »

การต่อขดลวดเจนครับ
hs8uff
member
*

คะแนน0

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:56:43 AM »

ขอถามพี่  Kan อีกครั้งครับว่า หากว่ายิ่งเพิ่มจำนวนขดลวด จะมีผลอะไรหรือป่าวครับ กระแสและแรงดันจะเพิ่มขึ้นตามด้วยป่าวคับ

ที่ผมคิดอยู่จะใช่จะเป็น 12หรือไม่ก็15 ตามแบบกังหันลมอะครับ ตามของผมที่ทำจากแม่เหล็กน่าจะรอบจัดอยู่คับ รับสาระภาพคับ พื่นฐานไฟฟ้าไม่ค่อนเม่นครับ 
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:35:00 PM »

กระแสและแรงดัน อยู่ที่ความโตของลวดและจะนวนรอบการพัน จะเอาตามอย่างคนอื่นไม่ได้เอาเป็นหลักการได้ สิ่งต้องคำนึงถึง สิ่งที่จะมาทำให้หมุนความเร็วกี่รอบต่อนาที และแรงบิดขนาดใหน เราถึงจะคำนวนจำนวนรอบของการพันลวด ผลงานที่ออกมาถึงจะได้ประโยชน์เต็มที่ แม่เหล็กยิ่งมีจำนวนมากยิ่งดี จะทำให้ Hz ขึ้นเร็วกระแสก็จะดีด้วย อยู่ที่เราต้องการกี่วัตต์ ถ้าทำแม่เหล็กประกบกันก็จะยิ่งดี การเหนี่ยวนำของสนามแม่เหล็กแรง จะได้กระแสมากขึ้น สิ่งที่ทำก็ควรนึกถึงค่าใช้จ่ายและประโยชน์ที่จะไปใช้ จะได้คุ้มค่ากัน ผมก็กำลังหัดหล่อใบไฟร์เบอร์อยู่ ไม่เคยทำเหมือนกันทำเป็นครั้งแรก พึ่งมำโมล เอาหลักการของแอร์ฟอย NACA4415มาทำ ลองเอาไม้ทำแล้วแต่เป็น NACA4415 แต่ลมต่ำทำงานได้ไม่ดี จึงออกแบบแอร์ฟอยใหม่ให้เหมาะกับลมบ้านเราที่ลม2ถึง4เมตรต่อวินาที ผมก็นานๆจะเข้ามาเวบช่างเล็กที บางที่จะตอบช้าหน่อยนะครับ
hs8uff
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:24:51 PM »

ไม่เป็นไรครับพี่ พอดีเลยผมว่าจะหล่ออยู่ด้วย  ยากจะปนะหยัดค่าใช่จ่ายแต่ไม่รู้จะ ลดหรือเพิ่มกันแน่ ยังไม่เคยลองเลยด้วย

HAPPY2!!  เอาแค่นี้ก่อนเดี่ยวมีข้อสงสัยจามาลงไว้อีก  ลงมือทำก่อนมีปัญหาจะมาปรึกษาไหม่ครับ   Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Smiley Cheesy
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:42:34 PM »

พี่ kan อยู่แถวชลบุรีหรือเปล่าครับ อย่ากไปดูผลงานบ้างครับ  ขอบคุณ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 10:25:12 AM »

ใช่ครับอยู่บ้านบึง ชลบุรี ครับ ที่บ้านผม มีแค่กังหัน ปั่นชาร์จแบตครับ ถ้าจะดูอินดักชั่น อยู่ที่บางแสน แต่ยังไม่ได้ขึ้น เขาติดลูกอ่อน บ้านผมลมไม่แรง เลยไม่ได้ทำ ลองครั้งแรกที่ขึ้น ลองเอาหลอด20วัตต์220โวลย์ไปลองติดสว่าง แต่กระเพื่อม Hz ยังขึ้นไม่ถึงเลยเอาลงมาคำนวนคอลโทลใหม่ เพราะมอเตอร์ที่ทำมัน1400รอบ ใบยังวิ่งไม่ถึง ใช้ใบเล็กไม่กล้าใช้ใบใหญ่ ที่ติดตั้งเนื้อที่จำกัด คงทำเพื่อลดค่าไฟ แต่คงให้เดินตลอดไม่ได้ มิเตอร์จะหมุนกลับ ไปไกลมาก เดี่ยวการไฟฟ้าหาว่ามิเตอร์เสีย ของผมก็ลดค่าไฟได้ประมาณครึ่ง ใช้แสงสว่าง ทีวี ตู้เย็น ซักผ้า อินเวอร์เตอร์แค่300วัตต์ แบตแค่400แอมป์ ไฟหลวงก็ใช้แค่คอมพิว ปั้นน้ำสองนิ้วสองตัว รีดผ้า หุงข้าว
bancha.2518
member
*

คะแนน42

ลูกสาว ครับ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 12:47:21 AM »

ใกล้ๆนี่เองผมซื้อบ้านอยู่แถวก่อนหนองตำลึงครับ อาทิตย์นี้ ชมรมปั่นจักรยานศิษย์หลวงพ่อพูลก็จะไปปั่นเนินหมาหอบครับ ถ้าเห็นกังหัน แสดงว่าบ้านพี่เลยใช้ไหมครับ แล้วรับจอบทำหรือเปล่าครับ  ขอบคุณ เพื่เก็บไว้พิจรณาครับ อยากทำแต่ไม่มีอุปกรณ์ครับ  ขอบคุณ
kan
Full Member
member
**

คะแนน78

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:09:03 AM »

หนองตำลึง อยู่ทางอีเทค ทะลุมาพนัสครับ ผมก็กำลังจะซื้อจักรยานเหมือนกัน วันนั้นไปซื้อเขาขายให้พิเศษคันเดียว พี่ชายเอา เป็นของมือสองครับ ชิมาโนร์ หน้า3สปีด หลัง6สปีด โช๊คกลางและหน้า ขอบ26นิ้วราคา3500บาทครับ วันหลังจะไปอ้อนเขาใหม่ คลองถมก็มาหาจับของแถบ ระยอง ชลบุรี ไปขาย มาทีเป็นตู้ๆครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์