มารู้จักกับ RSMMC หน่วยความจำใหม่ของ Nokia กันครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
เมษายน 25, 2024, 06:26:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มารู้จักกับ RSMMC หน่วยความจำใหม่ของ Nokia กันครับ  (อ่าน 4037 ครั้ง)
BenQ
member
*

คะแนน214

« เมื่อ: เมษายน 30, 2007, 11:01:12 PM »

+ + + มารู้จักกับ RSMMC กันครับ + + +

RSMMC ( Reduced Size MultiMedia Card ) คือการ์ดหน่วยความจำขนาดเล็กแบบใหม่ ที่เริ่มใช้ใน Nokia 7610 เป็นรุ่นแรก ตัวการ์ดมีขนาดครึ่งหนึ่งของ MMC แบบเดิมครับ แต่หน่วยความจำแบบ RSMMC นั้น สามารถใช้ได้กับตัวอ่านการ์ดหน่วยความจำ หรือเรียกกันจนติดปากว่า Card reader ครับ

โดยในกล่องของ Nokia 7610 จะมี Adaptor แปลง หรือเสียบเข้ากับ RSMMC เพื่อให้มีขนาดเท่ากับ MMC แบบปกติ เพื่อที่จะนำไปใช้ใน Nokia รุ่นก่อนๆ หรือ Card reader ได้

เทียบกันด้านหลังครับ ขา หรือ Pin หรือหน้าสัมผัสจะมีเท่ากันครับ
ขนาดเมื่อเสียบกับตัว Adaptor ครับ จะมีขนาดเท่ากัน

ตัว Adaptor จะมีสัญลักษณ์บอกว่าให้กดตรงลูกศร เพื่อถอด Adaptor ออก

ข้อดีของ RSMMC
ข้อดีเห็นจะเป็นขนาดที่เล็กลงครับ มีผลทำให้การออกแบบโทรศัพท์มือถือมีขนาดเล็กลงได้

ข้อเสีย
ข้อเสียในตอนนี้ก็น่าจะเป็นเรื่องของราคาครับ แน่นอน สิ่งของหรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ย่อมจะมีราคาแพงกว่าของเก่าเสมอ

อีกอย่างเห็นเรื่องการวางจำหน่ายครับ ในช่วงแรกๆ อาจจะไม่มีจำหน่ายในท้องตลาด หรือหาซื้อยาก คงจะมีแต่ของทาง Nokia จำหน่าย เพราะตอนนี้ยังไม่เห็นมีอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์ชิ้นใดใช้หน่วยความจำแบบใหม่นี้ และราคาอุปกรณ์เสริมที่ทาง Nokia กำหนดออกมาย่อมจะแพงกว่าราคาที่ขายตามท้องตลาดค่อนข่างมากอย่างแน่นอน ก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ

ขอขอบคุณ www.mobikiss.com ครับ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์