ไวรัส หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ.............
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
มีนาคม 28, 2024, 05:43:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไวรัส หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ.............  (อ่าน 3859 ครั้ง)
Nattawut-LSV Team
E23IUY
.กลุ่มผู้มีน้ำใจงาม.
member
*

คะแนน808

« เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 05:13:07 PM »

ไวรัส หรือเปล่าไม่แน่ใจครับ............
ที่ทำให้โฟลเดอร์เป็น สีเหลืองใสๆ อ่ะครับ......
ตอนนี้เครื่องรวนมาก  เน็ตค้างบ่อยครั้ง.....เปิดเครื่องก็ช้ามากครับ......
ไม่ทราบมีวิธีแก้ไข จากอาการที่เครื่องช้า หรือว่าให้สีของโฟลเดอร์ กลับมาเป็นเหมือนเดิม หรือเปล่าครับ............
เครื่องช้ามากๆ......... เศร้าจัง  เศร้าจัง  เศร้าจัง
 Cheesy  Cheesy  Cheesy

Mr.T.♥
ซุปเปอร์ วีไอพี
member
*

คะแนน68

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2009, 08:43:25 PM »

สองไฟล์นี้เป็นของวินโด้ครับจะมมีอยู่ทุกๆไดร์ ปรกติจะมองไม่เห็นแต่หากเราปรับให้โชว์ไฟล์ ถึงจะเห็นครับ
โฟลเดอร์ System Volume Information
โฟลเดอร์ System Volume Information นั้นเป็นโฟลเดอร์ระบบที่ถูกซ่อนอยู่ (Hidden System folder) ซึ่งจะมีอยู่ในทุกๆ พาร์ติชัน (Partition) บนเครื่องคอมพิวเตอร์ โดยโฟลเดอร์ System Volume Information จะใช้ในการเก็บข้อมูลต่างๆ และ Restore Point ของ System Restore โดยค่าเริ่มต้นนั้นจะมีเฉพาะระบบ (System) เท่านั้นที่สามารถแอคเซสได้ แต่ยูสเซอร์สามารถทำการแอคเซสเพื่อดูข้อมูลต่างๆ ในโฟลเดอร์ System Volume Information ได้

ส่วน RECYCLER เป็นโฟลเดอร์เก็บขยะที่เราลบและทำงานบนไดร์นั้นๆครับ

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 06:21:32 PM »

เราสามารถ ปิดมันไว้เหมือนเดิมได้ไหมครับ..........
หรือว่าปล่อยมันไว้อย่างนี้ ก็ไม่เป็นไร........      Sad
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 07:45:12 PM »

ปิดได้ครับ หรือเปิดไว้ก็ไม่เป็นไร ถ้าจะปิดก็ตามมาเลยครับ เข้า MY Com ดูแถบด้านบนเลือกที่ Tools ลงมาข้างล่างสุดกดที่ Folders options
มีแถบเด้งขึ้นมา เลือก View ดูช่อง Advanced settings  ในหัวข้อ Hidden Files foider ให้ติ๊กถูกที่ Do not show files and folders กด ok
แค่นี้ไฟล์พวกนี้ก็จะถูกซ่อนไว้เเล้วครับ

*********แต่มีข้อสังเกตุหลักๆง่ายๆอยู่ว่าติดไวรัสหรือไม่คือ****
  1.หากในคำสั่งTools ไม่มีโหมด  Folders options คือ Folders options หาpติดไวรัสแน่นอน
    เพราะตัวไวรัสมันไม่ต้องการให้เราเห็นและลบไฟล์ไวรัสที่มันสร้างขึ้นมา จึงต้องปิดโหมดนี้ซะ
   2.กด ctrl+Alt+Delete พร้อมกัน หากไม่มีหน้าต่าง Windows Task Manager เด้งขึ้นมาให้ดูการทำงานของเครื่อง แล้วมีหน้าต่างอื่นเด้งมาแทนประมานว่าเปิดไม่ได้หรือเครื่อง restartไปเลยแสดงว่าไวรัส100%
   เพราะโหมดนี้ใช้ดูว่ามีโปรแกรมไรทำงานอยู่กินแรมกินซีพียูไปเท่าไหร่และสามารถปิดโปรแกรมนั้นๆได้เลย ไอ้ตัวไวรัสมันก็ไม่อยากให้เราเห็นว่ามันทำงานอยู่และอยู่ตรงไหน ให้เราไม่สามารถปิดมันได้ด้วย มันเลยปิดโหมดนี้ไว้

------------------------- เยี่ยมมาก------------------

ทำดีได้ด้วยใจเรา..ใช่ใครเยินยอ..ใครมองว่าบ้าบอ..เชิดชูคอไว้ดังหงส์..พอใจในสิ่งที่ตัวเองพอใจ...
E23IUY
member
*

คะแนน808

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:22:55 PM »

โอ้.......ต้องขอบคุณ..........
คุณ Mr.T. มากๆครับผม......... Cheesy  Cheesy  Cheesy
   Lips Sealed  Lips Sealed  Lips Sealed
Mr.T.♥
member
*

คะแนน68

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2009, 08:36:11 PM »

ขอบคุณ ขอบคุณ

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์