ปรึกษา DVD AJ-MD 3000U ไม่อ่านแผ่นครับ
LSVคลังสมองออนไลน์ "ปีที่21"
พฤษภาคม 01, 2024, 06:12:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา DVD AJ-MD 3000U ไม่อ่านแผ่นครับ  (อ่าน 13397 ครั้ง)
siriwoot
member
*

คะแนน0

« เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 05:30:21 PM »

รบกวนสอบถามผู้รู้ทีครับว่า กรณีเครื่องเล่น DVD AJ ไม่อ่านแผ่น เบื้องต้นควรเริ่มจากจุดไหนครับ

Sad Sad

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกคำแนะนำครับ

pitak1
member
*

คะแนน3

เด็กแนว

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2009, 07:55:50 PM »

สังเกตุการทำงานของระบบหัวอ่านครับ..1สังเกตหัวอ่านเคลื่อนกระตุกสวิทย์ใต้หัว..2สังเกตแสงเลเชอร์ของหัวอ่านเปล่งแสงสีแดงอย่างชัดเจนเพื่อทำการค้นหาแผ่น..3มอเตอรสปิ้นเดิ้ลหมุนขยับเพื่อตรวจสอบตัวเอง...ลองวัดมอเตอรสปิ้นเดิ้ลหมุนแผ่นดว้ยครับชอบเสียครับ
siriwoot
member
*

คะแนน0

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 07:16:55 AM »

ขอบคุณ ขอบคุณขอบคุณพี่พิทักษ์มากครับสำหรับคำแนะนำ.....เดี๋ยวต้องลองเช็คดูก่อนครับ Cheesy

แล้วกรณีหัวอ่านพัง//เสีย  เป็นอย่างไรครับ  ฉงน
pitak1
member
*

คะแนน3

เด็กแนว

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2009, 11:27:31 PM »

.ต้องดูครับว่า แสงที่ออกมาเข้มพอหรือไม่..แผ่นจะหมุนเร็วผิดกติหมุนกลับไปกลับมาหัวอ่านเลนมูพขึ้นกระทบกับแผ่นcD.แสงออกนอ้ย.และการที่จะบอกว่า ดีหรือเสีย ทำได้ยากพอสมควรครับ...แต่ถ้าหากว่า..แผ่นสามารถหมุนได้..เราสามารถที่จะจับสัญญาณ RF ดูครับว่า...ได้ปกติหรือเปล่า...แต่สุดท้ายแล้ว... หัวทำงานปกติทุกอย่าง มีแสงปกติชุดหัวอ่านอ่านเลนท์สามารถ มูฟขึ้นลงได้...ก็ปกติแล้วกับการทำงาน แต่จะอ่านหรือไม่...เป็นไปได้ทั้ง 2 ส่วนครับ ว่า หัวเสียหายเอง หรือ วงจร RF SERVO เสีย.....และง่ายที่สุดเลยคือ การลอง.เปลี่ยนหัวดูครับ..................ลองตรวจเช็คมอร์เตอร์สปิ้นเดิ้ลดูครับชอบเสีย  วิธีตรวจเช็คมอร์เตอร์สปิ้นเดิ้ลว่าดีหรือเสีย(1)ให้ลอยสายไฟของมอร์เตอร์สปิ้นเดิ้ลออก(2)ตั้งมิเตอร์x1วัดคร่อมสายไฟของมอร์เตอร์สปิ้นเดิ้ลดู3มอร์เตอร์สปิ้นเดิ้ลดี100-180โอห์มถ้าตำกว่านั้นเสีย(5)ลองใช้มือหมุนดูครับถ้าหมุนผืดเสียครับ     
siriwoot
member
*

คะแนน0

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 02:38:52 PM »

ตอนนี้เช็คมอเตอร์สปินเดิลดูแล้วครับได้ประมาณ 180 โอห์มครับ เมื่อใส่แผ่นเข้าไปแผ่นหมุนเร็ว//แรง ปกติ
หัวอ่านมูฟขึ้น-ลง ปกติ ลำแสงสีแดงเข้มๆ ก็เปล่งออกมา เหมือนพยายามจะอ่านให้ได้ครับ แต่สุดท้ายก็ฟาวล์ตามเคย ขึ้น no disc ซะงั้น
งง เลยครับทีนี้  งง งง
สงสัยต้องลองเปลี่ยนหัวอ่านซะแล้ว...(แต่ก็กลัวว่าเปลี่ยนแล้วจะเป็นเหมือนเดิมนะครับ...เสียตังไม่เท่าไหร่ แต่เสียความรู้สึกนี่ซิ....มันต้อแต้ เศร้าจัง)

ปล.พี่พิทักษ์ครับ หัวอ่าน DVD รุ่นนี้ ราคาน่าจะซักเท่าไหร่ครับ?? Sad
pitak1
member
*

คะแนน3

เด็กแนว

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2009, 08:28:54 PM »

ทำความสะอาดหัวDVDดูยังครับการทำความสะอาดใช้คัตตันปัดเช็ดตรงเลนส์เบาๆๆครับ..

ถ้าอาการเหมือนเดิมเช็คสายแพครับ..สุดท้ายหัวดีวีดีครับราคาไม่แพงไม่แพงเท่าไรครับ
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 01:18:18 AM »

การซ่อม DVD บางเครื่องรู้ตัวเสียก่อนแกะเครื่องนะครับ

วิธีซ่อมอาการขึ้น NODISC แบบของผมนะครับ
1.ใส่แผ่นนะครับสังเกต คำว่า NODISC ถ้าขึ้นระหว่าง 1-4 วินาที ตัวเสียก็คือ  หัวอ่าน80% - สายแพ10 - บอด10% ครับ

2.ถ้าขึ้น NODISC ระหว่าง 5 วินาทีขึ้นไป ตัวเสียก็คือ  มอเตอร์ 80% - ชุดถาด10% - บอด10%  ครับ

ถ้ามอเตอร์เสียไม่ต้องซื้อใหม่นะครับ ซ่อมได้ วิธีซ่อม ใช้ไฟ 12V DC  จ่ายไห้มอเตอร์ +เข้า+ -เข้า- 30วินาที  +เข้า- -เข้า+ 30วินาที แค่นี้ครับใช้ได้95%
ถ้าถามว่า ใช้ได้นานใหม คำตอบ ที่ผมซ่อมมาไม่มีตีกับนะครับ   (ถ้าจะให้ดีใส่น้ำมันหล่อลื้นก็ดีนะ)

อาดจะช่วยในการตัดสินใจเปลื่อนอะไหล่นะครับ       

สวัสดีครับเพื่อนๆ วันนี้ผม
มีข่าวดีมาฝากครับ ใครที่ตกงาน ใครที่อยากหารายได้
เพิ่ม ครับ มาทางนี้ได้เงินจริง ครับผมทำมา 4 เดือนแล้ว
เดือนแรกผมได้เงิน 7000 บาทครับ มีคอมมิชชั่น
ให้เราด้วยนะครับ  เป็นเวปภาษาไทยด้วยนะครับ
เข้าใจง่าย กดเลย  http://25.triplerich.com
เวปนี้ เอาหัวเป็นประกัน ครับได้เงินแน่ครับ
ถ้าไม่เข้าก็โทรมา ถามได้นะครับ 0831395395
หรือ praphan_ic_le@hotmail.com 
ผมจะรอนะครับ..0..
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 01:32:16 AM »

ถ้าเป็นผม ผมคิดว่า หัวอ่านเสีย 90% 10%บอดเสีย ครับ 

มีข่าวดีมาฝากครับ ใครที่ตกงาน ใครที่อยากหารายได้
เพิ่ม ครับ มาทางนี้ได้เงินจริง ครับผมทำมา 4 เดือนแล้ว
เดือนแรกผมได้เงิน 7000 บาทครับ มีคอมมิชชั่น
ให้เราด้วยนะครับ  เป็นเวปภาษาไทยด้วยนะครับ
เข้าใจง่าย กดเลย  http://25.triplerich.com
เวปนี้ เอาหัวเป็นประกัน ครับได้เงินแน่ครับ
ถ้าไม่เข้าก็โทรมา ถามได้นะครับ 0831395395
หรือ praphan_ic_le@hotmail.com 
siriwoot
member
*

คะแนน0

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 06:51:34 AM »

Cheesyสำหรับทุกๆคำตอบ..และเทคนิกวิธีการใหม่ๆ ขอบคุณ

เดี๋ยวไปลองดูอีกซักตั้งดีกว่า...สู้โว้ยยยยย!! ดีใจจัง
icle
member
*

คะแนน6

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2009, 10:02:40 AM »

เป็นกำลังใจให้ ครับ เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก เยี่ยมมาก

หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์